วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:34:39]

สอบถามการเซ็ทตู้ปลา

สอบถามการเซ็ทตู้ปลา เมื่อ: 01/05/2562 [17:58:55]
ขอคำแนะนำครับจะเซ็ทตู้ปลา 20 นิ้วครับ

1.ตั้งใจจะเลี้ยง ปลาแพะเสตอไบ 6 ตัว คาดินัล 6 ตัว ออตโต้ 2 ตัว *อันนี้แน่นไปไหมครับ

2.ระบบกรองจะใช้เป็นกรองแขวน พัมมิส+ใยกรอง *ระบบนี้โอเคมั้ยครับ

3.จะปูพื้นด้วย พัมมิส แล้วทับด้วยทราย *น้ำจะสามารถทะลุทราย ลงไปถึงพัมมิสมั้ยครับ

4.มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมบอกได้ครับ ยินดีรับฟังครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ปลาเท่านั้นก็ไม่แน่นไปเท่าไหร่ครับ พอได้

ปูทรายก็ไม่ต้องพัมมิสแล้วครับ ทรายก็ลงไปอุดพัมมิสหมดอยู่ดี ถ้าจะให้ดูหนาก็ใช้ได้ แต่ควรต้องใส่ถุง ไม่งั้นมีโอกาสพัมมิสลอยเยอะอยู่ครับ

กรองแบบที่ว่าโอเคแล้วครับ
ปลาเท่านั้นก็ไม่แน่นไปเท่าไหร่ครับ พอได้

ปูทรายก็ไม่ต้องพัมมิสแล้วครับ ทรายก็ลงไปอุดพัมมิสหมดอยู่ดี ถ้าจะให้ดูหนาก็ใช้ได้ แต่ควรต้องใส่ถุง ไม่งั้นมีโอกาสพัมมิสลอยเยอะอยู่ครับ

กรองแบบที่ว่าโอเคแล้วครับ

ขอบคุณครับพี่บัง
ตามที่พี่บังบอกเลยครับ
ขอให้เชื่อคนที่เขามีประสบการณ์

ผมเพิ่งตั้งตู้ครั้งแรกเหมือนกัน ปลาตายเยอะมาก

เพราะผมรองด้วยพัมมิส เททับด้วยกรวด กะให้เป็นที่อยู่ของแบคทีเรีย กรอปกับน่าจะให้อาหารเยอะไป เศษอาหารจะตกไปสะสมในชั้นกรวด ทำให้น้ำแย่ ปลาตาย ตาย และก็ตาย

เลยดูดกรวดออก เอาถุงตาข่ายที่ใส่พัมมิสออก
ซื้อทรายแม่น้ำเม็ดเล็กๆมารองพื้นแทน เทบางๆ
ตู้48นิ้ว ใช้4กิโล ทั่วพื้นดี ไม่เห็นกระจก
ซื้อขอนไม้พันด้วยต้นไม้มาวาง

ก็โอดี