วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:13:28]

อาการป่วย ปอมปาดัว

อาการป่วย ปอมปาดัว เมื่อ: 07/01/2562 [20:03:32]
ปอมเป็นขี้ขาว เลยจับแยกมาแช่ยาเมโทรนิดาโซล ไป3วัน แล้วลองให้อาหาร ก็กลับมากินปกติ (แต่ต้องไม่อยู่หน้าตู้ เหมือนมันอายๆไม่กล้ากิน) สีอึก้ปกติแล้ว  เลยจับกลับตู้ใหญ่ แต่ก้กลับมาไม่กินอาหารอีก(และที่สังเกตุ ชอบสั่นๆหางเหมือนคัน ไม่ได้สั่นแบบจะไข่) ตกลงมันยังไม่หายหรือยังไงครับ[confuse01] [confuse01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: อาการป่วย ปอมปาดัว เมื่อ: 08/01/2562 [12:03:09]
น่าจะยังไม่หายสนิท ยาปฎิชีวนะปกติต้องให้ยาต่อเนื่องระยะนึงครับ เพื่อให้เชื้อตายหมดและไม่กลับมาดื้อยา อย่างน้อยควรจะ 7 วันครับ
เวลาใส่ยาก็ควรให้ทั้งตู้ใหญ่เลย เพราะเชื้อที่เหลืออยู่ในตู้ก็มีโอกาสกลับมาติดปลาตัวที่หายแล้วได้มาก
#2 Re: อาการป่วย ปอมปาดัว เมื่อ: 08/01/2562 [16:18:51]
แต่มันไม่มีผลข้างเคียงกับปลาที่ไม่ป่วย และกรองใช่มั้ยครับ [puke02] [puke02]