วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:10:16]

ว่าด้วยประสบการณ์การเลี้ยงปลาsizeจิ๋วในตู้ไม้น้ำ (update ตลอด)

วันนี้จะขอพูดถึงปลาที่เป็นพระเอกของกระทู้นี้เลยก็ว่าได้(เป็นปลาตัวโปรดของผมเลย [gurock01])
ซิวกาแล็กซี (celestrial danio) ซึ่งมีญาติต่างสายพันธุ์ก็คือ ซิวอิริปโทรไมครอน ซึ่งเป็นปลาที่คล้ายกันอย่างมากทั้งนิสัย รูปร่าง

ซิวกาแล็กซี่ และ อิริปโทรไมครอน เป็นปลาฝูงขนาดจิ๋วรักสงบ จุดเด่นคือลายบนตัวที่โดดเด่น
สำหรับผม ผมว่าเป็นปลาที่ไม่เหมาะกับมือใหม่(ใหม่เอี่ยม)สักเท่าไร
สามารถเข้ากับปลาเล็กอื่นๆได้ดี ตัวผู้เมื่อโตเต็มวัยจะมีพฤติกรรมสู้กัน(ว่ายขู่กัน)เป็นสีสันอย่างดีให้กับตู้เลยละครับ [smile01]
ปลาที่โตเต็มวัยอาจมีการแสดงถึงการห่วงอาหารกับปลาที่เด็กกว่าบ้าง(เล็กน้อย)แต่ไม่ใช่ปัญหาต่อการอยู่ร่วมกันแต่อย่างใด
และยังเป็นปลาที่เข้ากับกุ้งแคระได้เป็นอย่างดีด้วยครับ

ปัญหาที่พบบ่อยๆก็คือ
-กินอาหารยาก(นิดหน่อยเพราะปากเล็ก)-แต่หากมีประสบการณ์การเลี้ยงปลาเล็กมาแล้วก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่
 (ตอนนี้ผมลองใช้tetra bitโดยให้เข้ามาแทะกันเอง ไม่ได้บดให้ก็ยังกินดีอยู่นะครับ แต่ถ้าบดให้ก็จะกินได้ง่ายขึ้นครับ)
-เป็นปลาที่ขี้อายและตกใจง่าย-ตู้ที่เลี้ยงจึงจำเป็นที่จะต้องมีที่หลบซ้อนให้เจ้าปลา(เช่นต้นไม้น้ำ)ด้วยนะครับ
 (บางคนมักเจอปัญหาปลาซ่อนทั้งวัน ไม่เห็นหน้ากันเลยก็มี [mock01] โชคดีที่ตู้ผมมีแต่ต้นไม่เตี๊ยๆเลยมองเห็นตลอด)
-ไม่ควรเลี้ยงรวมกับปลาที่มีขนาดใหญ่กว่า-เพราะจะตื่นกลัวและกินอาหารไม่ทัน
-ราคาสูงปานกลาง-เลี้ยงฝูงใหญ่ไม่ค่อยได้(เพราะตังไม่พอ55555 [smile02] [smile02] [smile02])

**เวลาซื้อก็ดูขนาดปลานิดนึงนะครับ บางร้านตัวเล็ก บางร้านตัวใหญ่ แต่ราคาเท่ากันแฮะ???? [mad03] [mad03] [awkward01]

(มีอะไรที่ผมกล่าวผิดไปก็ขอโทาและสามารถมาเม้นแก้ไขหรือเสริมได้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2561 [20:12:54] โดย Adulvit »
วันนี้จะขอพูดถึงปลาที่เป็นพระเอกของกระทู้นี้เลยก็ว่าได้(เป็นปลาตัวโปรดของผมเลย [gurock01])
ซิวกาแล็กซี (celestrial danio) ซึ่งมีญาติต่างสายพันธุ์ก็คือ ซิวอิริปโทรไมครอน ซึ่งเป็นปลาที่คล้ายกันอย่างมากทั้งนิสัย รูปร่าง

ว้าว ขอบคุณอีกครั้งครับ รออ่านไอ้เจ้านี่อยู่เหมือนกัน [thumbup] [thumbup]
เห็นด้วยเรื่องการหลบซ่อนครับ  ตู้ผมนี่รกสุดๆ เลยมีที่แอบเพียบ [lol01]
ไม่ค่อยได้เห็นมันมารวมๆกันสักเท่าไหร่เหมือนกันครับ [mock02]

บางทีมันมาจับคู่ว่ายวนๆกันไปมา น่ารักสุดๆเลยครับ

เวลาซื้อจากร้าน ผมชอบเลือกเอาตัวเล็กๆมาครับ ชอบมาขุนปลาเอง เห็นมันโตขึ้นแล้วดีใจ [perv02]
ตอนแรกเอามาสีไม่ค่อยขึ้้นนะครับทั้งสองชนิดนี่
พออัดเตตร้าบิตเข้าสักเดือนกว่าๆนี่สีขึ้นสวยเลยครับ
ผมให้สลับกับหนอนแดงของปักเป้าแคระ ฮ่าๆๆๆ [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2561 [21:11:48] โดย GAMMARAY »
โอ้ยปลาสวยมากกก :dy http://www.ตื๊ดดดดดด07.com/ตื๊ดดดดดด
Otocinbclus(อ๊อตโต้)
เป็นปลากินตะไคร่ที่ผมชอบมาก(มันน่ารักกกก [mad02])
เป็นปลาที่ตู้ไม้น้ำแทบจะขาดไม่ได้เลยทีเดียว ลดปัญหาตะไคร่ตามใบไม้ได้ในระดับหนึ่งเลย
เป็นปลาที่รักสงบ บางคนก็ว่ามันเป็นปลาฝูง ชอบอยู่เป็นกลุ่ม
แต่หากคาดหวังให้ปลาชนิดนี้มากำจัดตะไคร้ทั้งหมด ก็คงไม่ได้ เพราะมันกินได้แค่บางชนิดเท่านั้น
ถ้าอย่างตะไคร่เส้นผมต้องให้กุ้งแคระจัดการ, ตะไครสีเขียวตามหิน/กระจกต้องให้หอยเขา
อ๊อตโต้เป็นปลาที่เลี้ยงง่ายและมักจะตะกละ(กินทั้งวันตั้งแต่ตะไคร่จนไปถึงอาหารเม็ด)
***อย่าให้อาหารเหลือตามพื้นเยอะ มันจะกินจนท้องอืดได้เลย(เจอมากะตัวครับ [cry01])

ปัญหาของมันก็คือ
-ตายโดยไม่ทราบสาเหตุ (ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน กูรูช่วยบอกหน่อยนะครับ)
 อาการก็ประมาณ กินดีอยู่ดี จู่ๆก็ตายเฉยย รู้อีกที่ก็เห็นศพตามซอกต้นไม้ไม่ก็ซอกหิน -..-
-บางตัวมักอดอาหารตาย สังเกตุได้จากลำตัวฟีบผอม
(ให้อาหารเขาบ้าง บางครั้งก็ไม่มีตะไคร่กิน อาจเป็นอาหารปลาซักเกอร์ แตงกวาต้ม หรือ อาหารเม็ดจมก็พอได้อยู่)

อันนี้ตัวอย่างอาหารปลากินตะไคร่

Zebra-Otocinclus (ตัวนี้แพงทีเดียวเชียว5555)

(มีอะไรที่ผมกล่าวผิดไปก็ขอโทษและสามารถมาเม้นแก้ไขหรือเสริมได้นะครับ)
(ภาพจากภาพประกอบจากกูเกิลนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/09/2561 [17:57:06] โดย Adulvit »
เจอปัญหาเดียวกันครับ คือตายไม่บอกไม่กล่าว  [cry01]
เห็ยว่ายดุ๊กดิ๊กๆอยู่ดีๆเช้าขึ้นมานอนตัวเปื่อยซะแล้ว [cry01]
พยามเลี้ยงได้2-3รุ่นต้องเลิกเลี้ยงล่ะครับ  [cry01]

แต่มันน่ารักมากนะครับ เจ้านี่  [perv02]
Otocinbclus(อ๊อตโต้)
ผมว่ามันชอบตู้ที่ตะไคร่เมือก เยอะๆหนะครับ อารมแบบตู้ไม้น้ำที่ทำงานไม่ค่อยมีคนดูแลนี่เหมาะมาก   ตะไคร่หลากหลายหน่อยจะดี ผมเห็นมันกินตะไคร่จนท้องกลายเปนสีเขียวอ่อน เลย  ผมเลยไปหาซื้อมาบ้าง ในระยะแรกที่ทำตู้อะนะ ช่วงตั้งตู้ไม้น่ำใหม่ๆ กินดีครับไม่ต้องให้อาหารเลยเลี้ยงได้เดือนนิดๆ  แต่จบชีวิตที่มันโดดออกนอกตู้  ผมไม่รอช้าไปซื้อตัวใหม่มาอีกตัว  ตอนนั้นตู้ผมสมดุลแล้วว ไม่ค่อยมีตะไคร่ มันก็ผอม ไม่ค่อยกิน นอนเอียงๆ หาดูดนู่นดูดนี่ สุดท้ายก็โดดมาตายนอกตู้ ซะงั้น สรุปเลิกเอามาละครับ เอาใจยาก ส่วนนึงการโดดผมว่าน่ำในตู้ 26-28 องศา มันคงไม่ชอบมั้ง เพราะมันเปนปลาเขตร้อน เจอตามแหล่งน้ำบึง ได้ทั่วไปซึ่งอุณหภูมิน้ำน่าตะ30 องศาได้ จากที่เคยเลี้ยงนะครับ 555555
วันนี้ขอเพิ่มอีกสายพันธุ์ครับ
ไวท์คลาวด์ white cloud
เป็นปลาขนาดเล็กอีกสายพันธุ์ที่มีสีสันจัดจ้านมากเลยทีเดียว(ซึ่งมีสายพันธุ์ย่อยไปอีก3แบบ ซึ่งมีสีต่างกันไปเล็กน้อย) และยังเป็นปลาที่ไม่ดุร้ายกับปลาเล็กด้วยกันสักเท่าไร
แต่มันไม่ใช่ปลาฝูง เพราะฉะนั้นคงหวังให้มันว่ายเป็นฝูงก็คงไม่ได้นะครับ [smile05]
เป้นปลาที่เลี้ยงง่ายแล้วก็ไม่ต้องห่วงเรื่องอาหารเลยครับ เจ้านี้กินง่ายมาก(ซื้อมาวันแรกก็ไปแย้งปลาเก่ากินด้วยซ้ำไป555 [lol01])

ลักษณะพิเศษของปลาตัวนี้ก็คือ
-เป็นปลาที่ร่าเริง ไม่ขี้อาย (ไม่กลัวมือผมตอนจุ่มไปตัดต้นไม้น้ำด้วย ผมก็ต้องคอยระวังอย่าไปตัดโดนปลาครับ555)
-บางตัวมีความหวงถิ่นเล็กน้อย มีปลาอื่นเข้ามาก็จะขู่ โดยเฉพาะกับชนิดเดียวกันด้วย
-ถ้าเลี้ยงอาหารดี บวกกับตู้ที่มีไม้น้ำ รับรองว่าสีจัดแน่นอนครับ
**อาจจะมีดุกับกุ้งแคระนิดหน่อยนะครับ แต่ถ้ามีที่ซ่อนให้กุ้งก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่
**เนื่องจากเป็นปลาที่หวงถิ่นจึงควรเล้ียงในตู้ที่ใหญ่กว่า24"ดีกว่าครับ

update เพิ่มเติมเกี่ยวกับปลา white clown ครับ
ล่าสุดผมก็เฝ้าดูพฤติกรรมจนพบว่า [mad01]
1.มันสามารถเลี้ยงกับปลาเล็ก(ซิวจิ๋วต่างๆ)ได้ แต่ก็ไม่ได้เหมาะมากนัก
  เพราะพฤติกรรมของมันไม่ใช่ปลารักสงบ และก็หวงถิ่น
2.เป็นปลาที่เหมาะกับการเลี้ยงรวมกับปลาบาร์บต่างๆมากกว่า
  เพราะมีนิสัยที่คล้ายกันและมาจากถิ่นกำเนิดเดียวกัน
ปล.ใครอยากได้ไปลองเลี้ยงขอผมได้นะครับ ผมให้ฟรีเลย(ตู้เริ่มแน่นแล้ว555)
  รูปกลุ่มปลาบาร์บต่างๆ

(มีอะไรที่ผมกล่าวผิดไปก็ขอโทษและสามารถมาเม้นแก้ไขหรือเสริมได้นะครับ)
(ภาพจากภาพประกอบจากกูเกิลนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/2561 [13:12:07] โดย Adulvit »
ขอบคุณ สาระดีๆค่ะ :F
http://www.ตื๊ดดดดดด07.com/ตื๊ดดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/10/2561 [18:38:23] โดย lilyfirst »
ตัวนี้ สวยจัง ครีบงามมาก 
ทีสวนมีของเข้ามามั่งมั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  [perv02] [perv02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/10/2561 [19:42:43] โดย GAMMARAY »
ผมว่าที่สวนน่าจะมีนะครับ ราคาประมาณ20บาท [smile01] [thumbup]แต่ผมก็ไม่เคยเห็นพันธ์ที่ตัวสีเหลืองนะครับ
ปล.ผมพึ่งเลี้ยงได้ไม่นาน เลยเป็นปลาที่ยังต้องเฝ้าระวังเรื่องนิสัยเล็กน้อย แต่ที่ผ่านมายังไม่เคยมีปัญหากับปลาอื่นมาก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/10/2561 [20:48:44] โดย Adulvit »
ผมว่าที่สวนน่าจะมีนะครับ ราคาประมาณ20บาท [smile01] [thumbup]แต่ผมก็ไม่เคยเห็นพันธ์ที่ตัวสีเหลืองนะครับ
ปล.ผมพึ่งเลี้ยงได้ไม่นาน เลยเป็นปลาที่ยังต้องเฝ้าระวังเรื่องนิสัยเล็กน้อย แต่ที่ผ่านมายังไม่เคยมีปัญหากับปลาอื่นมาก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ
คือผมไปเดินบ่อยๆ แต่ไม่เคยเจอเลย หรือผมอาจเดินไม่ทั่วก็ได้  [confuse01]
เดินแถวๆซอยลานเร่น่ะครับ ใครมีเบาะแส รบกวนด้วยนะครับ [smile03]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆอีกครั้งครับ จะรอติดตามต่อนะครับ  [thumbup] [thumbup]
(มีอัพเดดเพิ่มในส่วนของปลาไวท์คลาวด์นะครับ ลองไปอ่านดูได้ครับ)
(มีอัพเดดเพิ่มในส่วนของปลาไวท์คลาวด์นะครับ ลองไปอ่านดูได้ครับ)

ขอบคุณมากครับ  [smile01] [thumbup] [thumbup]
ผมเพิ่งไปหาเจอมาล่ะครับ เอามาลองแล้ว [thumbup]
เป็นอย่างที่คุณ Adulvit ว่าจริงๆแหละ มันไม่ตื่นอะไรเลย คล้ายๆแอมเบอร์เลยครับ  [thumbup]
ดูทรงแล้วน่าจะเลี้ยงง่ายอยู่ครับ  [smile03]
Beckford's Pencil Fish
หรือที่พ่อค้าเขาเรีบยกกันว่า "ปลาดินสอแดง" (ซึ่งอาจทำให้หลายคนสับสนกับเจ้า Coral Red Pencil ที่ราคาแสนแพงได้)
หรือบางครั้งก็เรียกกันว่า"golden pencil"ก็มี ตามแต่สีของแต่ละตัว

อันนี้red beckford's

อันนี้red coralที่ถูกเข้าใจผิดบ่อยๆ
(บางตัวมีแถบสีทองก็เรียกgoldenบางตัวหางแดงก็เรียกดินสอแดง)
ซึ่งเป็นปลา รักสงบ กินง่าย อยู่ง่าย อึด
โดยทั่วไปpencil ชอบอยู่กันเป็นกลุ่มเล็กๆ
อยู่ร่วมกับปลาขนาดเดียวกันก็ได้ หรือเช่น ปลาแพะ พวกปลาเตตร้าตัวเล็กๆ
ปลาเรนโบว หรือจะเลี้ยงกับกุ้งแคระก็ไม่มีปัญหา
(เลี้ยงรวมกับเหล่าซิวจิ๋วก็ได้นะครับ ผมลองมาแล้ว555 )
(ขอบอกเลยครับว่าเจ้าตัวนี้ผมชอบมาก สามารถให้อาหารผ่านมือและฟอเซปก็ได้ ไม่ขี้อาย)

ปัญหาของปลาชนิดนี้ก็คือ
-ตกใจง่ายเล็กน้อย(อาจนำมาซึ่งปัญหาปลาบินได้ [mock02])

ปลาชนิดนี้มีญาติที่สีสวยเยอะเลยทีเดียวลองไปหาดูกันได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/10/2561 [21:12:00] โดย Adulvit »