วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:30:54]

Yala Crayfish กับ review การเลี้ยงเครฟิช แบบฉบับ บ้านๆ

กระทู้นี้ผมจะมา รีวิว การเลี้ยงเครฟิชในแบบฉบับ Yala  Crayfish นะครับ

เนื่องจาก ผมเก็บไฟล์+ผลงานต่างไว้ใน HDD 4 ลูก แต่ HDD ทั้ง4 ลูกเพิ่งเสียไป

ทำให้ข้อมูล บางสายพันธ์ที่ทางเราเลี้ยงและทดลองมาหายไปหลายชนิด     ( สามารถดูข้อมูลที่กู้เพิ่มได้จากเพจ https://www.facebook.com/Yala-Crayfish-158640294510840/  แต่อาจจะไม่ครบนะครับ

เอาล่าสุดที่ผมเพิ่งทดลองเลี้ยงและ สามารถกู้ไฟล์มาได้ ส่วนหนึ่งนะ 

ตู้ที่ผมใช้เลี้ยงในจังหวัดยะลา มีขนาด 24 "  ///  12 "   ///  นะครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอาสาย P  ชนิดแรกก่อนนะครับ กับ

Procambarus pygmaeus

จากที่ผม ได้ลองทดลองเลี้ยง มา 2 เดือนกว่าๆ  ก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิดข้อมูลอื่นๆ

ได้ลงไว้ว่าน้ำต้องเย็น 25-26 C  กินยาก ลอกไม่ค่อยผ่าน  โตช้า   ซึ่ง ปัญหาตรงนี้ ผมยังไม่เจอเลยในตลอดระยะเวลา

2 เดือนกว่า   ( ผมรับมาไซส์ 1 CM นะ)    

เดี่ยวรูปจะทยอยอัฟให้ชมกันนะครับ  

อาหารผมให้เป็นอาหาร สำเร็จรูป และอาหารสด สลับกันเช้าเย็น

ทุกรูปจะมีวันที่ อัฟเดท ใต้มุมขวาของภาพนะครับ 

( ขออภัย กล้องที่ถ่ายเป็นกล้องคอมแพคเก่ามาก ปี 2010  รูปอาจจะไม่ชัดเท่าไรนะ)

รูป 15/02/18 ครับ

บางตัวกินกุ้ฝอยสี กะออกน้ำเงิน ถ้ากินอาหารเม็ดสีก็จะออกสีน้ำตาล

แต่ของผมส่วนใหญ่กิน ตามใจเจ้าของเลี้ยงเลย คือให้ ตามใจฉัน

ผมให้พวกมอสเป็นอาหารเสริม ด้วยกุ้งชอบไปพลางตัวกับมอส  -*- คิดว่าเราไม่เห็น 555
22/02/2018 

กุ้งเริ่มลอกคราบแล้วครับ

24/02/2018  ช่วงหลังๆเน้นแต่อาหารเม็ดอย่างเดียวเลยครับ  เพราะไม่ค่อยมีเวลาเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/05/2561 [14:43:27] โดย Chien »
25/02/18  ลอกประมาณ 3 ครั้งแล้วครับ

อันนี้เป็นคลิป ตอนให้อาหารเม็ดนะครับ

https://www.facebook.com/158640294510840/videos/580734678968064/
ที่ ยะลา ร้อนมากๆนะครับ  น้ำในตู้ยัง 35 C

แต่เลี้ยงได้นะพันธ์นี้  เมื่อก่อนฟังเขาบอกว่า ยาก อุณหภูมิต้อง  25 - 27 C   

ถ้าเกิน  27 C  กุ้งจะซึมตาย ไม่กินอาหาร  ลอกไม่ผ่าน  แต่ของผมเลี้ยง 30 C+ ทั้งนั้น   อยู่สบายมากครับ

กินอาหารก็ปกติ เดินออกมาสู้คนด้วย เพราะผมฝึก
ลอก สบาย ชิวๆนะครับ กับอากาศร้อนๆ ที่ yala

อีกตัว ลอก ชิวๆเหมือนกัน  Temp  35 C +

ช่วงนี้ อัฟเดท ช้า นิดๆนะครับ 

พอดีติดภาระกิจนิดหน่อย 

ตัวแรก

ตัวที่ 2 

อันนี้ เป็น อีกสายที่ผมเลี้ยงไว้นะ ครับ   มี 5 ตัว 

ชื่อว่า  Procambarus Penninsulanus     รูปเดือน 2 นะครับ

พันธ์นี้ จะออกแนว เหมือนสาย P พวก ไบท์ - สโน - อัลเลนนี้ - เรดเจเปน

เดี่ยวมาอัฟเดท รีวิว ให้เรื่อยๆนะครับ

อัฟช้า นิดนะ ช่วงนี้ ทำอนุบาล ลูกปลากัดอยู่