วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [11:01:13]

สอบถามกำลังจะตั้งตู้ใหม่ หลังจากเลิกเลี้ยง มา 2 ปี

1.ดินกับหินพัมมิสจากตู้เก่าผมรื้ออกเเละล้างเก็บไว้ เมื่อ 2 ปีที่แล้ว  ยังนำกลับมาใช้ได้อยู่ไหม ?
2.ตู้ 36 นิ้ว มีกรองใน แต่ปัจจุบันผมตัดออก แล้วจะซื้อกรองนอกมาใส่เเทน ATMAN 3336s จะไหวไหม ?
3.แต่ก่อนเลี้ยงใช้ CO2 ยีส ตอนนี้เห็นมี AB ใช้กัน ลังเลระหว่าง แบบ ก๊าซ กับ แบบ AB ครับแนะนำที ?
4.ไฟตอนนี้ได้โคม T5ho 2 หลอด จะพอไหมครับเลี้ยงหลัก ๆ ก็น่าจะ มอส เฟิร์น แฮร์กลาส เพเพิลกลาส ?
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขออณุญาติตอบตามความคิดผมนะครับ

1.ดินกับหินพัมมิสจากตู้เก่าผมรื้ออกเเละล้างเก็บไว้ เมื่อ 2 ปีที่แล้ว  ยังนำกลับมาใช้ได้อยู่ไหม ?

พัมมิสเอามาใช้ใหม่ได้ครับ
แต่ดินเก่าไม่แน่ใจว่าใช้มานานหรือยัง
กลัวว่าอาจจะหมดปุ๋ยและแตกป่นได้ครับ แต่ถ้าอยากใช้ดินเก่าจริงก็ใช้ฝังปุ๋ยเอาก็ได้ครับ 
  [confuse01]

2.ตู้ 36 นิ้ว มีกรองใน แต่ปัจจุบันผมตัดออก แล้วจะซื้อกรองนอกมาใส่เเทน ATMAN 3336s จะไหวไหม ?

เห็นในเสป็คที่เขาเขียนใว้มันได้ตั้งแต่ 24" -36" นะครับ
แต่อย่างอื่นคงต้องดูความหนาแน่นของสัตว์น้ำกับต้นใม้ด้วยครับ 
[smile03]

3.แต่ก่อนเลี้ยงใช้ CO2 ยีส ตอนนี้เห็นมี AB ใช้กัน ลังเลระหว่าง แบบ ก๊าซ กับ แบบ AB ครับแนะนำที ?

ไม่เคยใช้ทั้งแบบถังและแบบABอ่ะครับ แต่ถ้าให้เลือก ผมก็เอาแบบถังล่ะครับ    [mock01]

4.ไฟตอนนี้ได้โคม T5ho 2 หลอด จะพอไหมครับเลี้ยงหลัก ๆ ก็น่าจะ มอส เฟิร์น แฮร์กลาส เพเพิลกลาส ?

อันนี้ไม่แน่ใจครับ แหะๆ    [mad02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/07/2562 [11:48:19] โดย GAMMARAY »
ล่าสุดตามหาหลอด T5HO มาเปลี่ยนโคมเดิมที่หลอดขาด หาซื้อหลอดยากมากครับ  [sleepy01]
กรอง เผื่อดีกว่าขาด 3336s ตู้ 36 น้ำเอื่อยๆ เลยครับ ต้องนึกถึงตอนที่ใช้ไปนานๆ กรองเริ่มตันด้วยนะครับ ไฟ t5ho เดี๋ยวนี้ไฟหลอดเริ่มหายากแล้ว คนเปลี่ยนไปใช้ LED กันหมด ลองหาดูตามร้านดังๆ ดู เผื่อยังมีขายอยู่ ไฟ 2 หลอด คงจะไม่พอแล้วล่ะ
ขอตอบเรื่อง co2   ครับถ้าเอาแบบจบสะดวกใช้ได้นานแนะนำแบบถังครับ  และเพิ่มโซลินอยวาว์ล เข้าไปช่วย กะ timer   ตั้งเวลาเปิดปิดพร้อมไฟสะดวกมากครับ แทบไม่ต้องทำไรเลย ดูอย่างเดียว  ผมใช้แบบถัง มา1ปี กะ1 เดือน  ยังไม่หมดครับ เปิดไฟ 8ชม.   ตอนนี้มีไม้แดงเปิด 10 ชม. มา4-5 เดือนยังใช้ได้อยู่ ครับ ลืม ab. ไปเลย ที่ต้องคอยผสมทุกๆ อาทิตย์  ดีไม่ดีเวลาก๊าซไหล จาก aมา b. แล้วเพลินลืมตาลายเอาความดันออก แผมเคยระเบิดมาแล้วครับ ยังกลัวอยู่ทุกวันครับ