วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:15:20]

ยาฉีดกันยุงไบกอนกับกุ้งแคระ

เมื่อเช้า ผมฉีดยากันยุงก่อนออกจากบ้านไปธุระ ในใจก็คิดอยู่ว่าจะมึผลอะไรต่อตู้ไม้น้ำไหม
แต่ก็คิดว่าคงไม่มีผลกระทบอะไรก็เลยฉีดไปเต็มที่ แต่ไม่ได้ฉีดอัดตู้หรือบริเวณตู้เลย ฉีดรอบๆห้องเท่านั้น

เรื่องเกิดขึ้นช่วงบ่ายหลังจากกลับมาจากธุระ เจอกุ้งแคระตายที่เก็บซากได้นับ10
ในตู้คิดว่ายังเก็บไม่หมดอีกนิดหน่อย เพราะมองไม่เห็นตู้รกมาก ไม่ได้ตายยกตู้นะครับ
ยังมีตัวรอดชีวิตอยู่ประมานครึ่งนึง [awkward01]

กุ้งที่เหลือรอดดูอ่อนแอ ตัวสีซีด ขาวๆขุ่นๆ เหมือนใกล้ตายดิ้นๆอยู่ก้นตู้
ในตู้ก็มีปลาซิวหนู15ตัว หอยหมวกทหาร3ตัว พวกนี้ดูปกติมากไม่เป็นอะไรเลย

หรือตายเพราะปัจจัยอื่นๆหรือปลากุ้งแน่นเกินไปกับขนาดตู้ผมก็ไม่แน่ใจ อยากให้ผู้เชียวชาญช่วยบอกสาเหตุหน่อยครับ
ตู้ผม20นิ้ว อายุ3เดือน ใช้ดินกระถางผสมดินขี้ไส้เดือนโรยด้วยกรวดแม่น้ำเป็นวัสดุปลูก กรองใช้เป็นกรองกระบอก
ต่อกับปั้มน้ำมีเดียใช้พัมมิตครับ น้ำเปลี่ยนทุกอาทิต30%(แต่อาทิตนี้ยังไม่ได้เปลี่ยน)

หรือมันตายเพราะโดนธานอสดีดนิ้วทำให้ประชากรกุ้งแคระหายไปครึ่งนึง [rage04]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ยาฉีดกันยุงพวกนี้มีผลมากที่สุดกับสัตว์อย่างพวกกุ้งครับ [smile01]
ยิ่งยากันยุงบางยี่ห้อแรงมากครับ ยิ่งโดยเฉพาะชนิดที่เขาบอกว่าฉีดครั้งเดียวนั่นยิ่งแรงมากครับ
มันเหมือนว่านอกจากละอองเสปรย์แล้ว ที่ร้ายมากคือพวกไอที่เรามองไม่เห็นนะครับ

ผมเคยฉีดห่างๆตู้ กดไปแค่ฟูดเดียว ไม่ถึงนาที จากที่เคยปกติกัน กุ้งบินพล่านทั่วตู้เลยครับ ร่วงระนาว [cry01]
ไอ้ที่ยังไม่ตายทันทีก็จะไปตายตอนหลังครับ
กุ้งที่ยังพอรอด ผมพบว่าส่วนมากมีแต่พวกกุ้งเชอรี่ครับ
นอกนั้นอย่าง ส้ม ซูชิ บลูดรีม บลูออร่านี่ส่วนมากตายครับ  [hungry01]

ส่วนปลายังพออดทนได้มากกว่านิดนึงครับเลยยังดูปกติแต่ก็ไม่ดีหรอกครับ

รีบถ่ายน้ำถี่ๆเลยครับ ถ่ายหลายๆครั้งครับ ให้สารเคมีออกมากที่สุด  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/06/2562 [19:14:44] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยครับ
ผมก็เข็ดและจำจนบัดนี้ล่ะครับ ตายยกตู้ 50กว่าตัวครับ  ขนาดฉีดไกลจากตู้แต่อย่าลืมว่าละอองมันเบาบางลอยกระจายไกลครับ  ฉีดแป๊บเดียวเท่านั้นครับ  ตายยกตู้เลยครับ ทุกวันนี้จะเข้าออกบ้านก็คอยรับปิดประตูกลัวยุงเข้าบ้านครับ กะหาครีมทากันยุุงเอาไว้ครับ ส่วนยาฉีดไว้ฉีดห้องอื่นเลยครับ
ถือว่ามันเป็นบทเรียนละกันนะครับ ปล่อยแปปเดี๋ยวก็เต็มตู้ [pravetgym01]
ยากันยุงมีผลกับสัตว์ในไฟลั่มเดียวกันครับ แมลง กุ้ง ได้รับผลเหมือนกัน
ข้างๆบ้านเคยฉีดยากำจัดตัวต่อมาทำรัง ตู้ทะเลที่บ้านกุ้งพยาบาลร่วง อย่างอื่นปกติครับ
ยากันยุงมีผลกับสัตว์ในไฟลั่มเดียวกันครับ แมลง กุ้ง ได้รับผลเหมือนกัน
ข้างๆบ้านเคยฉีดยากำจัดตัวต่อมาทำรัง ตู้ทะเลที่บ้านกุ้งพยาบาลร่วง อย่างอื่นปกติครับ

ตามนี้ครับ ยาพวกนี้จะไม่มีผลกับปลาและหอยเลย

ภราดรไฟฟ้าคือเพื่อนแท้ของคนเลี้ยงกุ้ง [smile03]