วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:31:11]

เปิดหรือปิดไฟ ปอมปรับตัวเร็วกว่ากัน

สอบถามค่ะ ปลาปอมมีอาการหลบมุมตู้ ลงตู้มาได้2วัน เข้าใจว่าปอมปรับตัวช้า เลยอยากทราบว่าระหว่างเปิดไฟตลอด กับปิดไฟตลอด แบบไหนจะทำให้ปอมปรับตัวได้เร็วกว่ากันคะ

น้องคนนี้ถึงกับไปหลบใต้ขอนไม้เลย

เปิดไฟก็จะไปหลบกันมุมใดมุมหนึ่งของตู้

พอปิดไฟก็เริ่มออกมาว่ายกัน

ส่วนเรื่องอาหารให้ tetrabit ไปบางตัวก็กิน บางตัวกินแล้วพ่นทิ้ง บางตัวก็ไม่กินเลย ฮรืออๆๆ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เปิด-ปิดไฟให้เป็นเวลา ใช้ Timer ช่วยก็ได้สะดวกดี

ระวังปอมติดขอนไม้ด้วย

Tetrabits ถ้ามีตัวนำกินแล้ว ก็จะค่อย ๆ กินตาม ๆ กันทุกตัว
กินพ่น น่าจะเป็นเรื่องปกติ

ปลาเพิ่งนำมาเลี้ยงใช่ไหม รอปลาปรับตัวสัก 1 สัปดาห์ น่าจะดีขึ้น
เปิด-ปิดไฟให้เป็นเวลา ใช้ Timer ช่วยก็ได้สะดวกดี

ระวังปอมติดขอนไม้ด้วย

Tetrabits ถ้ามีตัวนำกินแล้ว ก็จะค่อย ๆ กินตาม ๆ กันทุกตัว
กินพ่น น่าจะเป็นเรื่องปกติ

ปลาเพิ่งนำมาเลี้ยงใช่ไหม รอปลาปรับตัวสัก 1 สัปดาห์ น่าจะดีขึ้น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่า

ใช่ค่ะปลาเพิ่งลงได้2-3วัน มีตัวกินนำ2ตัวคือตัวสีแดงกับสีเหลือง แต่ปัญหาคือพอตัวอื่นจะกินบ้าง ตัวสีเหลืองชอบว่ายชนอ่ะ แบบว่าเกเรมาก ว่ายชนตัวนู้นตัวนี้ไปเรื่อยเลย
ตัวที่ว่ายชน น่าจะสถาปนาตัวเองเป็นจ่าฝูง
พยายามให้อาหารมากกว่า 1 จุด พร้อมกัน
ปลาตัวอื่น ๆ ที่โดนไล่จะได้มีโอกาสกินทันบ้าง

เลี้ยงปอมก็จะปวดหัวกับเรื่อง การกินอาหาร กับ การมีตัวที่เกร็นไม่โต บ้างน่ะ

สู้ ๆ นะ [chill01]
ตัวที่ว่ายชน น่าจะสถาปนาตัวเองเป็นจ่าฝูง
พยายามให้อาหารมากกว่า 1 จุด พร้อมกัน
ปลาตัวอื่น ๆ ที่โดนไล่จะได้มีโอกาสกินทันบ้าง

เลี้ยงปอมก็จะปวดหัวกับเรื่อง การกินอาหาร กับ การมีตัวที่เกร็นไม่โต บ้างน่ะ

สู้ ๆ นะ [chill01]

เป็นปลาที่เอาใจยากมากจริงๆ555555