วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [08:59:39]

ขอคำแนะนำพันธ์ใม้สำหรับตู้ไสตล์ป่าโบราณๆหน่อยครับ

ตามหัวกะทู้เลยครับ กำลังจะตั้งตู้ใหม่ครับ เป็นแบบป่าโบราณๆ  อาจจะพื้นหลังสุดรกๆหน่อยครับ
แต่จะใส่หินดรากอนเยอะหน่อย  [smile04]

เสป็คตู้และอุปกรณ์นะครับ

พิ้นเป็นดินทั้งหมดครับ

ตู้24" ไฟ GEX 3สี ขาว น้ำเงินแดง
(อาจมีเพิ่มโคมเป็น WRGBในตอนหลังครับ  [smile04])

ติดพัดลม อุณหภูมิ อยู่ประมาณ 27-28ครับ

คาร์บอนยีสต์

เท่าที่ความคิดผมนี่นะครับ [confuse01]

ข้างหน้าก็ แฮร์กราส มาเซเลีย 
กลางตู้หน่อยก็ดาวน้อย ไฮโกรใบมน
หลังตู้อาจจะเป็นพวกใม้ข้อ โบบิทิส ดาวกระจาย คริปอัฟฟินัส
ใม้สี ว่าจะเอาเรเนเก
ตามต้นใม้ หิน ติดมอสไสปกี้ ขนนก  ไมราพ ตำลึงน้ำ อนูเบียสแคระ (อาจมีบูเซปตามมาทีหลังครับ )

อยากได้คำแนะนำหน่อยครับ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านช่วยชี้แนะผมด้วยครับ  [smile03]

ถ้าอย่างรูปตัวอย่างนี่เขาใช้ต้นอะไรมั่งน่ะครับ

ผมจะเอามารวมกับหินดรากอนที่ออกแดงๆแบบนี้ล่ะครับ

ขอบคุณรูปประกอบจากเนตด้วยครับ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/04/2563 [14:03:57] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขออนุญาติ ใช้ พท. ของ คุณ Gammarayหน่อยครับคือจะถามนิดครับ  พอดีเห็นใช้ wrgb.  อยู่  คือผมจะไปซื้อ  ที่  แอตแลนติส วัน สองวันนี้ครับ  ตัว 45cm.ครับ  ใช้ดีไหมครับ  ผมจะเอามาแทน Rgb ตัวเก่าครับ  เห็นวัสดุน่าสนใจ ไฟเยอะ  ค่า lumen มากขึ้นกว่าเดิมครับ 
ขออนุญาติ ใช้ พท. ของ คุณ Gammarayหน่อยครับคือจะถามนิดครับ 
พอดีเห็นใช้ wrgb.  อยู่  คือผมจะไปซื้อ  ที่  แอตแลนติส วัน สองวันนี้ครับ  ตัว 45cm.ครับ 
ใช้ดีไหมครับ  ผมจะเอามาแทน Rgb ตัวเก่าครับ  เห็นวัสดุน่าสนใจ ไฟเยอะ  ค่า lumen มากขึ้นกว่าเดิมครับ

ส่วนตัวผมนะครับ  ใช้ดีครับ รับรอง  [thumbup] [thumbup]
 ไมราพผมใบเปลี่ยนเป็นสีแดงเลยครับ ดาวน้อยใบออกเขียวอมเหลืองเลยแหละครับ
แล้วก็คายฟองแทบทุกคืนด้วยครับ   ผมชอบมากเลย   [smile02]

ของที่ผมใช้เป็น WRGB I นะครับแสงยังออกมาเป็นสีๆตามสีหลอดอยู่ 
เห็นว่าตอนนี้มี  WRGB II ออกมาแล้วด้วย วัตต์  ลูเมนเยอะขึ้นอีก 
เป็นแสงสีขาวหมด  และมี บลูทูธติดมาในตัวด้วยครับ
แต่ราคาก็จะบวกเพิ่มไปอีกพอประมาณเหมือนกันครับ   [smile01]

ผมเห็นว่ามีข้อด้อยเรื่องเดียวเท่านั้นเอง คือมันร้อนจัด หลังเปิดไปได้ซัก2-3 ชม ครับ

ว่าตะว่า  ตอนนี้ตึก เจเจมอลล์เปิดแล้วเหรอครับ 
อยากไปอยู่เหมือนกัน อิอิอิ  [perv03]
คือเจ้าของเขาจะมาให้ อาหารปลาเขาทุกวัน ช่วง 11.00น.  ถึง 13น. ครับ
แล้ววันนี้ปมไปโซนขายปลามา เปิดหลายร้านครับ  ร้านไม้น้ำก็เปิดครับ  เพียงแต่เอาเชือกกั้นไม่ให้เราเข้าไปในร้านเขาครับ ผมไปซื้อ  ปุ๋ยน้ำไม้แดง ร้าน Aloha  มาครับ  คนเดินพลุกพล่านครับ แต่ก็ใส่ผ้าปิดจมูกกันทุกคนปกติครับ
แล้ววันนี้ปมไปโซนขายปลามา เปิดหลายร้านครับ  ร้านไม้น้ำก็เปิดครับ  เพียงแต่เอาเชือกกั้นไม่ให้เราเข้าไปในร้านเขาครับ ผมไปซื้อ  ปุ๋ยน้ำไม้แดง ร้าน Aloha  มาครับ  คนเดินพลุกพล่านครับ แต่ก็ใส่ผ้าปิดจมูกกันทุกคนปกติครับ

โอ้ว ขอบคุณมากครับ  [smile02] [thumbup] [thumbup]
วันนี้ไปมาแล้วครับ ยังเปิดไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ แต่ก็เปิดเยอะร้านดีครับ
หลายร้านมีประกาสไม่ขายหน้าร้าน แค่ใช้สั่งเอาตามเฟสบุ๊คครับ

จัดให้มีที่กั้น ก่อนเข้ามีวัดอุณภูมิร่างกาย ให้ล้างมือก่อนเข้าด้วยครับ ดีมากเลย  [thumbup]
ตามสวนตามลานที่จอดรถปิดหมด  อาศัยจอดข้างทางเอาครับ
เข้าใจว่า อาทิตย์หน้าคงเปิดอย่างสมบูรณ์ครับ [smile01]

ยังรอคำแนะนำเรื่องต้นใม้อยู่นะครับ แหะๆๆ [smile02]
สไตล์ป่าไม้แบบนี้ชอบมากๆ
รูปนี้เป็นหนึ่งในหลายๆแบบ ที่เคยคิด

แต่... รายละเอียดมันเยอะมาก
สำหรับมือใหม่อย่างผมน่ะ...  [shock01]

ถ้าจัดเสร็จแล้วลงให้ชมบ้างนะคัฟ
สไตล์ป่าไม้แบบนี้ชอบมากๆ
รูปนี้เป็นหนึ่งในหลายๆแบบ ที่เคยคิด

แต่... รายละเอียดมันเยอะมาก
สำหรับมือใหม่อย่างผมน่ะ...  [shock01]

ถ้าจัดเสร็จแล้วลงให้ชมบ้างนะคัฟ

ไสตล์นี้ผมก็ยังไม่เคยทำเหมือนกัน
ครั้งนี้ก็ครั้งแรกของผมเหมือนกันล่ะครับ  [lol01] [lol01] [lol01]