วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:47:55]

ตู้มีอายุกี่ปีถึงต้องรื้อจัดใหม่

สงสัยมากๆเลยครับว่า   จัดตู้แล้วกี่ปีถึงต้องรื้อจัดใหม่  หรือมีใครที่จัดมาแล้วกว่า10ปียังไม่รื้อตู้ครับ  ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กี่ปีถึงต้องรื้อนี่ ไม่มีกำหนดครับ แล้วแต่เจ้าของตู้ เพราะไม่ค่อยมีผลกับการอยู่รอดของพืชและสิ่งมีชีวิตในตู้ จะเป็นเรื่องความสวยงามซะมากกว่า
เพราะตู้เก่าจะให้สวยเนี้ยบมันยาก ดินเก่ามักจะป่นเป็นผง หินก็จม ขอนก็ล้มเสียทรงไปหมด ต้นไม้ก็อยู่ไม่เป็นที่เป็นทาง พวกที่เกาะๆเลื้อยๆก็ลามไปจนถึงไหนๆ นี่พูดถึงทั่วๆไปนะครับ บางคนที่ขยับหน่อย ใส่ใจตัดเล็มบ่อยๆ ก็สามารถดูแลตู้ให้อยู่ได้หลายๆปี หรือบางคนก็ชอบตู้ที่มันรกๆ ป่าๆ เก่าๆ ก็ว่ากันไป

ตู้่เก่านานที่สุดที่ไม่เคยรื้อจนหมดเลยของผมก็เป็นตู้เก็บต้นไม้ที่ตอนนี้น่าจะ 4-5 ปีเข้าไปแล้ว พื้นเป็นดิน ผสมทรายและกรวดประมาณ 20 ชนิด และเปลือกหอยนับไม่ถ้วน [smile03]

ไม่เคยรื้อชั้นปลูกเลย แต่เอาต้นไม้ ขอนและหิน เข้าออกอยู่บ่อยๆ ทุกวันนี้ตู้นี้ก็ยังปลูกต้นไม้ได้ดีพอใช้ครับ แม้ว่าหลอด T5 ที่ใช้ก็ไม่ได้เปลี่ยนมา 4-5 ปีแล้ว ฝังปุ๋ยประมาณ 5-6 เดือนครั้ง มันก็อยู่ของมันได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/2560 [18:23:48] โดย บัง »
แล้วเวลาเรารื้อตู้นี้ต้องทำยังไงเหรอครับ พวกตู้ดิน