วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:17:10]

โชว์ตู้ 24" แบบจัดง่ายๆครับ

ตู้พื้นกรวดกับพัมมิสครับไม่มีรองพื้นอะไร

1 ตู้ 24" ทั่วไป

2 กรองนอก atman3335

3 ไฟ gex สามสี แดง ขาว น้ำเงิน   , a-series601 เปิดวันล่ะ10 ชม ต่อวันโดยประมาณ

4 คาร์บอนยีสต์สองขวด ดิฟเซรามิค

5 พัดลม boyu

ต้นใม้มีหลายอย่างครับ

อนูเบียส  หญ้าลิ้นงูเห่า  คาบอมบ้า เทปเกลียว ขาไก่ด่าง  อุสแคระ
โรทาล่า  สาหร่ายหางกระรอก  กุหลาบน้ำ ดาวกระจายเขากวาง ลัตวิเจียคิวบา ก้านธูปเขียว
เฟิร์นเขากวางพันขอนเอาไมราพเสียบปัก ใม้ใบแดง<ลืมชื่อ>ปักเสียบ 

แพพญาเหน็บเอาแขวนใว้กับขอบตู้ มีพื้นเป็นเพิร์ลกราส ปักด้วยผักเป็ด ไมราพ ตำลึงน้ำ ดาวกระจายเขากวาง

ปุ๋ยน้ำเดือนล่ะครั้ง สองครั้ง
ตัดเล็มตามเวลาสะดวกครับ

ถ่ายน้ำอาทิตย์ล่ะสองสามครั้ง
ครั้งล่ะประมาณ 20%-30% พร้อมดูดตะกอนก้นตู้

ต้นใม้บางอย่างใส่กระถางใว้ครับก็โตดี อยากเปลี่ยนก็แค่ย้ายกระถางเอา

สัตว์น้ำ

เอนเลอร์ สิบตัว
แลมป์อายสิบตัว
บาร์บทองคู่นึง
คาร์ดินัลยี่สิบตัว
ซิวขวานยี่สิบตัว
เข็มแพลตตินั่มเหลือคู่นึง
แรมบอลลูนคู่นึง

หอยหมวกทหารสิบตัว
กุ้งแคระคอมมอนสารพัดชนิดไม่ได้นับ  [lol01]

ตู้นี้อายุเกือบสองปีแล้วครับ อยากจัดตู้ใหม่
แต่เสียดายต้นใม้บางอย่างที่เลี้ยงมาแต่แรกเลยปล่อยมาเรื่อยๆ
แบบนี้ก็โอเคครับ ดูแลง่ายดี  [smile01]

ยินดีรับคำติชมชี้แนะครับ [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/2560 [08:22:48] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สวยครับ เยี่ยมเลย ขอดูเอาไปเป็นแนวทางนะครับ  [smile03] [smile03] [smile03]
สวยครับ เยี่ยมเลย ขอดูเอาไปเป็นแนวทางนะครับ  [smile03] [smile03] [smile03]

ขอบคุณครับ ยินดีมากเลยครับ [smile01]
สวยครับ ชอบแนวนี้เหมือนกัน กำลังเริ่มตั้งตู้ใหม่ กำลังจะเป็นสมาชิกตู้ไม้น้ำ
สวยครับ ชอบแนวนี้เหมือนกัน กำลังเริ่มตั้งตู้ใหม่ กำลังจะเป็นสมาชิกตู้ไม้น้ำ

ขอบคุณครับ  [smile04]
ต้นไม้แน่ขนาดนี้ดูดขี้ปลายังไงครับ
ต้นไม้แน่ขนาดนี้ดูดขี้ปลายังไงครับ

ใช้ตัวดูดขี้ปลาแบบบีบๆครับ  เวลาจะดูดก็เอาขอนเอาหินเอากระถางต้นใม้ออก
และพื้นตู้เป็นกรวดเป็นพัมมิสก็ไม่ต้องระวังตอนเอาหัวดูดทิ่มพื้นเลย 
ทิ่มมันเข้าไป   [smile05]

รอบไหนอยากเก็บละเอียด ก็ใช้สายยางเล็กดูด เอานิ้้วเขี่ยตามมุมตามซอกเอาครับ   [smile04]
โอ้ปลาเยอะดีครับ มีเพื่อนแล้ว อิอิ  [perv02]
โอ้ปลาเยอะดีครับ มีเพื่อนแล้ว อิอิ  [perv02]

เพิ่มมาเรื่อยๆน่ะครับ  [lol01]
ตอนแรกๆมีแค่ คาร์ดินัล กับซิวขวานฝุงเล็กๆ แล้วก็บาร์บคู่นึง เลี้ยงมาแต่แรก
ตอนหลังทยอยเพิ่มปลาเล็กๆลงไปเรื่อยๆครับ
ดูมันชุลมุนวุ่นวายดี ฮ่าๆๆๆๆ [lol01]
สอบถามอีกทีครับ ปลาเยอะแบบนี้มีลูกกุ้งออกมาให้เห็นไหมครับ
สอบถามอีกทีครับ ปลาเยอะแบบนี้มีลูกกุ้งออกมาให้เห็นไหมครับ

มีครับ  [smile04]

เพราะต้นใม้เยอะ กับตามแนวพัมมิส แนวกรวด มีร่องมีช่องเล็กๆมากครับ สภาพคล้ายๆโพรงถ้ำน่ะครับ  [smile03]
กุ้งเล็กๆใหญ่ๆก็ไปอยู่ในถ้ำนั่นแหละครับ
เพียงแค่พวกมันจะไม่ค่อยออกมาเต็มๆเท่านั้นเองครับ
โผล่มาแต่หนวดกะหัวดุ๊กดิ๊กๆ  [lol01]

อีกอย่างผมสังเกตด้วยว่ากุ้งพวกนี้ดูแข็งแรงด้วยนะครับ
อาจจะเพราะเลี้ยงแบบปล่อยๆก็ได้ครับ  [smile03]
งามดีนะครับ ขนาดไม่ได้ลงดินนะเนี่ย ปลูกในกระถางนี่ยังไงครับ กระถางใส่ดินไว้หรือว่ากระถางที่ซื้อมาจากร้านเลย
งามดีนะครับ ขนาดไม่ได้ลงดินนะเนี่ย ปลูกในกระถางนี่ยังไงครับ กระถางใส่ดินไว้หรือว่ากระถางที่ซื้อมาจากร้านเลย

ขอบคุณครับ  [smile01]

ใช้กระถางจากร้านน่ะครับ แต่ถอดเอาใยที่พันออกมาก่อน
แล้วก็หยดปุ๋ยน้ำลงไปในใยสองสามหยด
แล้วก็พันใม้ทั้งหมด ยัดกลับเข้าไปในกระถางอย่างเดิมครับ
ไม่มีดินเลย เพราะเคยลองแล้วไม่ค่อยเจอความต่างครับ  [smile01]

มันก็ดูโตดีนะครับ  [smile04]

บางอย่างก็ยัดลงไปในพื้นกรวดเลยครับ [smile04]

ไม้หลายชนิดสามารถอยู่ได้โดยแทบไม่ต้องอาศัยดินเลยครับ แม้ว่าหน้าตามันจะดูมีรากๆ ดูต้องใช้ดิน อย่างพวกไม้ข้อที่ใบฝอยๆอย่างคาบอมบ้า และตระกูลสาหร่ายเกือบทุกชนิดสามารถรับสารอาหารจากในน้ำได้ดี พวกนี้จะตอบสนองกับปุ๋ยน้ำได้ดีเป็นพิเศษ เอามาพันขอนก็ยังได้เลย

พวกคริปก็ได้ ส่วนมากโตไม่ค่อยดีนัก แต่ก็อยู่ได้สบายมาก

แต่บางชนิดก็คือไม่ได้เลยครับ เท่าที่ผมรู้ก็พวกแฮร์กราส อีเลนไทน์ มาซิเลีย แล้วก็คริปบาลานเซ่ พวกนี้ถ้าไม่ได้ดินหรือวัสดุปลูกที่มีสารอาหารดีๆจะแทบไม่โตหรือไม่ก็ตายไปเลย
ไม้หลายชนิดสามารถอยู่ได้โดยแทบไม่ต้องอาศัยดินเลยครับ แม้ว่าหน้าตามันจะดูมีรากๆ ดูต้องใช้ดิน อย่างพวกไม้ข้อที่ใบฝอยๆอย่างคาบอมบ้า และตระกูลสาหร่ายเกือบทุกชนิดสามารถรับสารอาหารจากในน้ำได้ดี พวกนี้จะตอบสนองกับปุ๋ยน้ำได้ดีเป็นพิเศษ เอามาพันขอนก็ยังได้เลย

พวกคริปก็ได้ ส่วนมากโตไม่ค่อยดีนัก แต่ก็อยู่ได้สบายมาก

แต่บางชนิดก็คือไม่ได้เลยครับ เท่าที่ผมรู้ก็พวกแฮร์กราส อีเลนไทน์ มาซิเลีย แล้วก็คริปบาลานเซ่ พวกนี้ถ้าไม่ได้ดินหรือวัสดุปลูกที่มีสารอาหารดีๆจะแทบไม่โตหรือไม่ก็ตายไปเลย

ขอบคุณมากสำหรับความรู้และข้อมุลเพิ่มเติมให้นะครับ คุณบัง  [smile04]

คาบอมบ้า กับหญ้าลิ้นงูเห่า ผมปักกับกรวดตรงๆเลยครับรากเดินดี 
ส่วนพวกที่ลองปลูกในกระถางก็พวกขาไก่ด่าง
ก้านธูป  หางกระรอก ผักเป็ด ดาวกระจายใบมน
ลัตวิเจียนี่ก็โตครับ แต่ไม่ค่อยแดงครับ [smile03]

คริปยังไม่เคยลองเลยครับ  [perv02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/2560 [22:38:58] โดย GAMMARAY »