วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:21:46]

สงสัยเรื่องการเปิด co2 24hr.

จากบทความเรื่องถังคาร์บอนของคุณบัง ไปเจอสิ่งน่าสนใจดังนี้
"เปิด 24ชม. ปริมาณคาร์บอนในน้ำมากกว่า 30ppm มีผลดีในการลดตะใคร่บางชนิด"

1. เปิด co2 ช่วงเปิดไฟ 8 ชั่วโมง 2 ฟอง/วินาที (ใช้โซลินอย)
2. เปิด co2 24 ชั่วโมง 1 ฟอง/วินาที
ให้ผลลัพท์ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับปริมาณที่เปิดกี่ฟองต่อวินาทีเท่านั้นครับ เพราะที่เราต้องใส่ใจคือ "ปริมาณที่ละลายอยู่ในน้ำ" ซึ่งเป็นอีกอันนึง
ก๊าซจะละลายอยู่ในน้ำได้มากเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับว่าปริมาณที่ละลายเข้าไป กับที่ออกมา มันมากหรือน้อยกว่ากัน

สมมุติว่าผมเปิด CO2 1 ฟองต่อวินาที ลงในตู้ที่ไม่มีการระเหยของก๊าซออกมาได้เลย แน่นอนว่าไม่ช้าก็เร็ว ก๊าซ CO2 ที่ละลายในน้ำจะต้องเกิน 30 ppm อย่างแน่นอน

แต่ถ้าตู้นั้นมีการระเหยออกมาของก๊าซที่มากกว่า 1 ฟองต่อวิ เปิดไปอีกสิบสองล้านแปดแสนชาติ มันก็ไม่มีทางได้ 30 ppm หรอกครับ

วิธีที่ง่ายที่สุดในการวัดว่าเราควรจะเปิด CO2 แค่ไหน คือใช้ Drop checker ครับ เพราะแต่ละตู้มีการเคลื่อนไหวของผิวน้ำไม่เท่ากัน ปริมาณต้นไม้และสิ่งมีชีวิตไม่เท่ากัน แทบไม่มีทางบอกได้เลยครับว่าเปิดเท่าไหนถึงจะพอดี ยกเว้นว่าจะใช้หลักการเปิดเยอะๆไว้ก่อน ซึ่งก็สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ

ดูกระเปาะบนนะครับ กระเปาะล่างมันเป็นตัวเทียบสี พอดีผมหาเจอแต่รูปนี้
ก็ติดเข้าไปแล้วทดลองเปิดดูครับ ว่าเปิดแบบไหนได้สีอะไร เอาให้มันเขียวๆหรือเขียวติดเหลืองนิดๆเป็นใช้ได้

อ่านเพิ่มเติมได้ใน Drop checker ใช้ให้ถูกใช้ให้เป็น