วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:20:31]

รบกวนด้วยครับ ใครมีใครรู้เรื่องกรองถัง สอนด้วยครับ

จะทำกรองถังสำหรับบ่อปลาทองให้ลูกสาวครับ  แต่ไม่มั่นใจว่าควรจะเป็นอย่างไร น้ำเข้าออกอย่างไร ใครรู้รบกวนแนะนำหน่อยครับ ถ้ามีภาพประกอบยิ่งดีครับ  แล้วต้องใช้ลูกบอลหนามๆพลาสติกไหมครับ คือเคยมืแต่ทิ้งไปหมดแล้ว จำเป็นต้องใช้ไหมครับ [smile01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
น่าจะประมาณนี้ครับ
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2009/07/R8111491/R8111491.html
ไบโอบอล ถ้ามีก็ใช้ครับ ถ้าไม่มีก็หาซื้อหินภูเขาไฟกับไยกรองดีกว่า เพราะปลาทองขรี้เยอะมาก
ขอบคุณมากครับ พอนึกภาพออกแล้วครับ
น้ำเข้าด้าบน น้ำออกด้านล่าง วางถังไว้เหนือระดับน้ำ

ชั้นบนสุด วางใยกรอง
ชั้นกลาง วางวัสดุกรองพวกหินพัมมิสไว้ให้แบคทีเรียบำบัดน้ำอยู่ ถ้ามีหินหลายขนาด ก็ไล่ขนาดเล็กไว้บน ขนาดใหญ่ไว้ล่าง เพื่อให้เกิดแรงดึงน้ำลงด้านล่างเพราะน้ำด้านล่างจะไหลได้เร็วกว่าด้านบน ถ้าจำไม่ผิดนะ
ชั้นล่างสุด วางวัสดุกรองอันใหญ่ๆ หรือไบโอบอลให้โปร่งๆ น้ำไหลออกสะดวก หรือใช้ตะกร้าแทนได้ คืออย่าให้มีอะไรไปอุดปากทางท่อน้ำออก
ถ้าตามหลักที่ผมเข้าใจนะครับ กรองนอกโดยทั่วไป เช่นกรอง eheim เป็นต้น จะให้พวก หินพัลมิส เซรามิกจม,แช่น้ำนะคับ ไม่ได้ให้ห้ามน้ำผ่านเฉยๆ
แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าอันไหนถูกผิดแต่ถ้าเป็นผม ตามหลัก Inflow ควรจะมากกว่า outflow
ถ้าผมทำเองก็คงจะเอาถังไว้ล่างตู้ น้ำไหลเข้าที่ก้นมีซีลกันน้ำรั่ว น้ำออกจากฝาถัง โดยจำเป็นต้องมีซีลเหมือนกัน เพราะฉะนั้นสรุปได้วัสดุกรองของเราจะอยู่ในน้ำตลอด ส่วนวัสดุกรองจะเอาอะไรก็คงแล้วแต่คนแหละคับ
น่าจะเป็นความเชื่อกันซะมากกว่าไม่รู้ว่า วิธีไหนคือวิธีที่ถูกต้องที่สุด
ผม DIY แนะนำให้ไหลจากล่างถัง ขึ้นมาบนถังครับ วัสดุกรองจมน้ำหมดทำงานเต็มที่ สะอาดกว่า

ถังกรองผมไปซื้อถังขยะ 20 ลิตร จาก index มาทำครับ พลาสติกหนา เหนียว
เดินท่อเข้า 4 หุน แล้วใส่ข้อต่อ L +ต่อท่อไปถึงก้นถัง ท่อออก 6 หุน 2ท่อ ใส่แหวนยางรองทุกท่อ ทุกด้าน
เพราะถ้ารอบหน้าเปลี่ยนปั๊มแรงขึ้น ทางน้ำออกจะได้ไหลมากกว่าทางน้ำเข้า น้ำจะไม่ล้นถังกรอง

วัสดุกรองจากล่างสุด หินพัมมิส ฟองน้ำ และเซรามิกริง วางทับบนสุด ครับ  [bear01]

ขอบคุณมากครับทุกท่าน ขอบคุณ  คุณanon8201 คุณvintorez จะรบกวนขอรูปเพิ่มได้ไหมครับ ข้างในถังเป็นยังไงครับ ถ้าไม่สะดวก ผมไม่รบกวนนะครับ
ด้านในประมาณนี้ครับ เรียงวัสดุกรองตามนั้นเลยครับ  [bear01]