วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:22:06]

ขอคำแนะนำครับ มือใหม่ เจอปัญหากับตู้ 12 นิ้ว

พอดีผมเพิ่งลงตู้ใหม่ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
ผมเจอปัญหาว่า ผ่านไป 3 วัน น้ำในตู้เริ่มเป็นสีอมเขียวนิดๆ
แล้วเมื่อวานนี้ผมได้ทำการเปลี่ยนน้ำ ครึ่งตู้ ตอนแรกเหมือนจะดีขึ้นหน่อย
แต่พอมาตอนนี้ มันก็กลับเป็นออกเขียวๆ เหลืองๆ เหมือนเดิมอะครับ

สีตอนไม่เปิดไฟจะเขียวๆ ประมานนี้

มันคือตะไคร่ หรือป่าวครับ แล้ว พอจะมีวิธีแก้ยังไงได้บ้าง พอดีผมจะเอา คานิวาว มาลง แล้วยังไม่กล้าเอาลง
อยากจะปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆ ในกลุ่มก่อน

ขอบคุณสำหรับคำตอบ ล่วงหน้านะครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ที่น้ำสีออกเหลืองๆ น่าจะมาจากดินนะ

ลองตักน้ำด้วยภาชนะสีขาวดู ถ้าสีมันไม่เหมือนดูผ่านตู้ แสดงว่า ตะไคร่เกาะกระจก  [smile03]

ขั้นแรกลองทำอย่างข้างบนว่าครับ เอาถ้วยอะไรสีขาวๆ หรือตักใส่แก้วแล้วเอาไปทาบกับอะไรขาวๆ แล้วดูว่าสีน้ำในแก้วมันใสหรือเขียว

ถ้าน้ำในแก้วใส แสดงว่าตะไคร่เกาะกระจกตู้ ก็ขัดออกซะ

ถ้าน้ำมันสีนั้นจริงๆ ก็ต้องดูว่ามาจากอะไร

อาจจะมาจากดินปล่อยฮิวมิคออกมาทำให้น้ำเป็นสีเหลือง (ที่บางทีมันก็มองออกไปทางเขียวๆเหมือนกัน)

หรือมาจากตะไคร่ชนิดหนึ่งที่ล่องลอยอยู่ในน้ำ ทำให้น้ำเป็นสีเขียว เริ่มแรกมันจะจางๆเขียวใสๆก่อน หลังจากนั้นมันจะเริ่มเขียวเข้มและขุ่นขึ้นเรื่อยๆ

แต่ผมเดาว่าน่าจะเป็นน้ำเหลืองจากดินนั่นแหละ อาจจะเพราะกรองใหญ่ไปสักหน่อยด้วย ทำให้น้ำไหลแรงเกินไป น้ำก็จะเหลืองได้ง่าย แต่ปกติแล้วตู้ใช้ดินแรกๆก็อาจจะมีเหลืองบ้างเป็นปกติ แต่ไม่มีผลอะไรกับปลาและต้นไม้มากนักครับ แค่อาจจะทำให้มีตะไคร่ได้ง่าย ช่วงนี้ก็เปลี่ยนน้ำบ่อยๆหน่อย ทีละน้อยๆนะครับ ไม่เกิน 10% ก็จะดี แต่เปลี่ยนทุกวัน ตู้ขนาดนี้ง่ายๆ ตักออกขันนึง เติมลงไปขันนึง เสร็จแล้ว

ตู้เล็กๆใหม่ๆแบบนี้ หาพวกจอกมาลอยไว้บ้างก็ดีครับ มันจะช่วยดูดแร่ธาตุส่วนเกินในน้ำได้ ถ้าไม่มีก็พลูด่าง ไผ่กวนอิมก็ได้ครับ ทิ่มๆไว้ให้รากมันลอยๆ ไม่ต้องปักดิน
ขอบคุณครับบบบบบบบ

ลองแล้วครับ น้ำที่เปลี่ยนก็ เหลืองงงงงง เชียวละครับ

ผมถามเรื่องที่กรองหน่อยครับ
ถ้าผมใช้อันใหญ่แบบนี้ ผมผมสามารถ หากรวดหิน มาโรบหน้าดินได้อีกทีไหมครับ เพื่อไม่ให้จุดที่ที่กรองน้ำมันน้ำแรงพัดดิน ออก

เดียวเสาร์นี้ผมจะไปหาซื้อจอแหน แล้วก็ ปลามาลงครับ
ปรับแรงน้ำจากกรองแขวนได้ไหมครับ ลองปรับลดแรงน้ำให้มันเบาลงสักนิดก็ดีครับ
ส่วนกรวดหินอย่าเอามาใส่เลยครับ เดียวจะปนกันแล้วมันจะลำบากครับ
ถ้าผมใช้อันใหญ่แบบนี้ ผมผมสามารถ หากรวดหิน มาโรบหน้าดินได้อีกทีไหมครับ เพื่อไม่ให้จุดที่ที่กรองน้ำมันน้ำแรงพัดดิน ออก

เอาง่ายๆก็หมุนปรับตรงนี้ก่อนก็ได้ครับ

แต่ควรจะเปลี่ยนกรองเล็กกว่านี้มาแทน เพราะแบบนี้มันใช้กรองใหญ่เปลืองไฟไปโดยเปล่าประโยชน์