วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:22:41]

เลี้ยงกุ้งแคระ

เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 06/07/2560 [08:10:42]
ถ้าจะเลี้ยงกุ้งแคระสัก 10 ตัวในตู้เดียวกัน จำเป็นต้องเป็นสายพันธุ์เดียวกันหรือว่า สามารถปนๆสีได้ ถ้าซื้อมาสีละ 5 ตัว น้องกุ้งจะยกพวกตีกันไหม หรือจะแอบซ่อนตัวไม่ให้เราเห็น
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 06/07/2560 [12:33:40]
เลี้ยงหลายสีปนกันได้ครับ กุ้งไม่ยกพวกตีกัน แต่มันจะผสมข้ามกันจนออกมาเป็นสีเพี้ยนๆได้ เช่น กุ้งเชอรี่สีแดง กับกุ้งเหลือง
#2 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 06/07/2560 [23:34:39]
เลี้ยงหลายสีปนกันได้ครับ กุ้งไม่ยกพวกตีกัน แต่มันจะผสมข้ามกันจนออกมาเป็นสีเพี้ยนๆได้ เช่น กุ้งเชอรี่สีแดง กับกุ้งเหลือง

ขอบคุณคะ ตอนนี้เอาแต่สีแดงมาอย่างเดียว ถ้ามาอ่านก่อนจะเอาสีเขียวมาอีก
#3 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 07/07/2560 [20:35:05]
ตู้ฝีกหัดผม เลี้ยงรวมหลายอย่างเลยครับ พอผสมออกมาเรื่อย สีมันก็แปลกๆน่ารักดีเหมือนกันครับ  [smile01]
#4 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 07/07/2560 [20:53:11]
กุ้งเชอรี่กับกุ้งเขียวเลี้ยงรวมกันได้ครับ เขาว่าไม่ผสมข้ามกัน ลองเสิร์ชหาในเว็บนี้ดูก็ได้ครับ มีตารางผสมพันธุ์กุ้งแคระอยู่
ผมเคยซื้อกุ้งเชอรี่กับซูชิแบบเหมาขายส่ง ชนิดละถุง กับซื้อกุ้ง mix หลายชนิดในถุงเดียวกัน จากตลาดปลาลานเร่ มาปล่อยในอ่าง ตอนนี้อ่างบ้านผมส่วนมากเป็นเชอรี่กับซูชิ แล้วก็มีกุ้งเขียว เรดโนส บลูออร่า กุ้งสีผสม กุ้งที่มีลายเส้นข้างตัวเหมือนกุ้งไทเกอร์ ปะปนกันไปครับ  [smile05]
#5 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 07/07/2560 [20:54:45]
กุ้งในอ่างผม มีบางตัวคล้ายกุ้งไทเกอร์ คนขายก็บอกว่าไทเกอร์ แต่พอผมไปเสิร์ชดูรูป มันไม่ค่อยเหมือนไทเกอร์จริงๆเลย (ได้ยินว่ามีไทเกอร์แท้ ไทเกอร์เทียมด้วย) ไทเกอร์แท้มันดูยังไงใครทราบบ้างครับ  [confuse01]
#6 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 07/07/2560 [21:35:00]
ผลการค้นหารูปภาพสำหรับ dwarf tiger shrimp
 ตาราง breed กุ้งแคระครับ

#7 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 08/07/2560 [23:30:34]
ขอบคุณคะ จะได้สั่งกุ้งมาเพิ่ม ตู้ขนาด 50 ลิตร มีปลาซิว16ตัว มีกุ้งเชอรี่ 8 ตัว เราเอากุ้งมาลงได้อีกเท่าไหร่
อ้อ กุ้งซื้อมาตอนแรกสีแดงดี ตอนนี้บางตัวสีซีดลง บางตัวสีสดอยู่ สีซีดลงเพราะอะไรคะ
#8 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 09/07/2560 [11:56:08]
ผมเลี้ยงกุ้งในอ่างปลา(แบบคดๆ สีขาวทั่วไปครับ) ใช้น้ำประมาณ 7 ถัง (ถังละ 6 ลิตร = 42 ลิตร) ผมเคยนับๆดู มันมีกุ้งประมาณห้าสิบกว่าตัวได้ แต่ตอนแรกอย่าเพิ่งเลี้ยงเยอะดีกว่าครับ เพราะบางทีมันออกลูกออกหลานเยอะมาก (บ้านผมเวลาเปลี่ยนน้ำที ต้องคอยวักน้ำที่ถ่ายออกมาดูว่าลูกกุ้งติดมาหรือเปล่า)

ตู้ 50 ลิตร ผมว่าสัก 20-30 ตัวก็น่าจะโอเค (แต่จริงๆบางคนเลี้ยงเป็นร้อยก็มีครับ)
#9 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 09/07/2560 [13:31:42]
ผมเลี้ยงกุ้งในอ่างปลา(แบบคดๆ สีขาวทั่วไปครับ) ใช้น้ำประมาณ 7 ถัง (ถังละ 6 ลิตร = 42 ลิตร) ผมเคยนับๆดู มันมีกุ้งประมาณห้าสิบกว่าตัวได้ แต่ตอนแรกอย่าเพิ่งเลี้ยงเยอะดีกว่าครับ เพราะบางทีมันออกลูกออกหลานเยอะมาก (บ้านผมเวลาเปลี่ยนน้ำที ต้องคอยวักน้ำที่ถ่ายออกมาดูว่าลูกกุ้งติดมาหรือเปล่า)

ตู้ 50 ลิตร ผมว่าสัก 20-30 ตัวก็น่าจะโอเค (แต่จริงๆบางคนเลี้ยงเป็นร้อยก็มีครับ)

งั้นเลี้ยง 8 ตัวนี้ก่อนแล้วกัน บางตัวกลายเป็นสีใสๆ เกือบหาไม่เจอ รอลุ้นลูกกุ้งจะมีไหมนะ
#10 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 09/07/2560 [14:30:15]
ถ้าที่หลบเยอะ ปลาไม่มี มีทั้งตัวผู้ตัวเมีย ถ่ายน้ำไม่บ่อย ยังไงก็ "ได้" ครับ ขนาดผมต้นไม้ไม่ค่อยเยอะ สอดกับหางนกยูงก็เพียบ ยังได้ลูกกุุ้งเลย แนะนำให้ระวังเวลายกพวกหิน ขอน ต้นไม้ พวกมอส อาจจะมีลูกกุ้งตัวจิ๋วๆเกาะติดมาด้วยครับ ผมเจอบ่อยๆ มีครั้งนึง ยกหินพันมอสมาวางไว้ในกะละมังตอนถ่ายน้ำในอ่าง  พอยกหินกลับแล้วเตรียมเทน้ำในกะละมังทิ้ง ดีว่าตาเหลือบไปเห็นพวกลูกกุ้งว่ายไปมาอยู่  [shock01] [shock01] [shock01]

อันกุ้งสีซีดนี่่ผมไม่แน่ใจนะ รู้แค่ว่าเวลาลงกุ้งใหม่ๆ มันจะมีช่วงที่กุ้งปรับสภาพ หรือน็อคน้ำ ตายไปบ้างครับ
#11 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 10/07/2560 [19:58:14]
ถ้าที่หลบเยอะ ปลาไม่มี มีทั้งตัวผู้ตัวเมีย ถ่ายน้ำไม่บ่อย ยังไงก็ "ได้" ครับ ขนาดผมต้นไม้ไม่ค่อยเยอะ สอดกับหางนกยูงก็เพียบ ยังได้ลูกกุุ้งเลย แนะนำให้ระวังเวลายกพวกหิน ขอน ต้นไม้ พวกมอส อาจจะมีลูกกุ้งตัวจิ๋วๆเกาะติดมาด้วยครับ ผมเจอบ่อยๆ มีครั้งนึง ยกหินพันมอสมาวางไว้ในกะละมังตอนถ่ายน้ำในอ่าง  พอยกหินกลับแล้วเตรียมเทน้ำในกะละมังทิ้ง ดีว่าตาเหลือบไปเห็นพวกลูกกุ้งว่ายไปมาอยู่  [shock01] [shock01] [shock01]

อันกุ้งสีซีดนี่่ผมไม่แน่ใจนะ รู้แค่ว่าเวลาลงกุ้งใหม่ๆ มันจะมีช่วงที่กุ้งปรับสภาพ หรือน็อคน้ำ ตายไปบ้างครับ

พึ่งถ่ายน้ำไปไม่ครบอาทิตย์ คงไม่ทันมีลูกกุ้งละมั้ง บางตัวก็ไม่เห็นหน้าไม่รู้ปลาแอบกินไปไหม เห็นแต่ตัวใหม่ๆ นับไม่ครบสักที แต่ไม่เห็นซากกุ้งนะ
#12 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 15/07/2560 [12:35:07]
น้องกุ้งท้องโตแบบนี้มีไข่แล้วใช่ไหมคะ ท้องนานไหมกว่าจะออกลูก

#13 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 19/07/2560 [15:06:21]
ตอนซื้อกุ้งมาก็สีสด อยู่ๆก็กลายเป็นตัวใสแบบนี้เรียกว่าลอกคราบหรือป่าวคะ

#14 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 19/07/2560 [15:08:07]
อันนี้เชอรี่ที่บ้านผมก็มีนะ ตัวพ่อแม่มันส่วนมากสีแดงสดทั้งตัว ลูกมันบางตัวสีใสๆผสมแดง แต่ไม่น่าตายครับ เพราะบ้านผมก็เห็นอยู่มาตั้งเป็นเดือนไม่ตายสักที