วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:19:12]

ขอคำปรึกษา มือใหม่หัดตั้งตู้ครั้งแรก

ตอนแรกผมอยากได้ไม้ปูพื้นเตี้ยๆเลี้ยงง่ายอย่างเพิลกลาส กรอสโซ มาซิเลีย ซาจิ เทเนลุสอะไรทำนองนี้ เจอเพื่อนซื้อมาให้สามต้นก่อนแบบนี้ สงสัยต้องเปลี่ยนแผนครับ  [lol01]

ตกลงเป็นต้นอะไรคะ ปลูกปนะกับไม้เลื้อยได้ไหม
เลี้ยงต้นดาวน้อย ได้สวยงามและเเข็งแรงมากครับ
เลี้ยงยังไงเนี่ย

ต่างกับตู้ผมที่ ดาวน้อยไม่ค่อยงามเลยครับ
เลี้ยงต้นดาวน้อย ได้สวยงามและเเข็งแรงมากครับ
เลี้ยงยังไงเนี่ย

ต่างกับตู้ผมที่ ดาวน้อยไม่ค่อยงามเลยครับ

ดาวน้อยชอบแสงคะ ตอนแรกปักไปทั่วตู้ ไม่โตสักทีเลยย้ายไปไว้ที่ใต้โคมไฟ รอเกือบเดือนเริ่มโตขึ้น ดาวน้อยอยู่อุณหภูมิ 22-28 องศา ตอนนี้ตั้งตู้มาเดือนครึ่ง เริ่มให้ปุ๋ยน้ำอาทิตย์ที่ 3 อาทิตย์ละครั้งคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/08/2560 [11:39:54] โดย Star »
ดาวน้อยชอบแสงคะ ตอนแรกปักไปทั่วตู้ ไม่โตสักทีเลยย้ายไปไว้ที่ใต้โคมไฟ รอเกือบเดือนเริ่มโตขึ้น ดาวน้อยอยู่อุณหภูมิ 22-28 องศา ตอนนี้ตั้งตู้มาเดือนครึ่ง เริ่มให้ปุ๋ยน้ำอาทิตย์ที่ 3 อาทิตย์ละครั้งคะ

งั้นน่าจะเป็นที่แสง
ขอบคุณครับ
อัพเดต ตู้ครบ 2 เดือน เมื่ออาทิตย์ก่อนไม่ค่อยได้ดูแลตู้ เห็นน้ำยังใส ตะไคร่น้ำไม่มี  คาร์บอนกระป๋องก็หมดว่าจะลองทำยีสต์เอง แต่ก็ไม่ได้ลงมือทำสักที ปล่อยให้สาหร่ายหางกระรอกโตจนลามครึ่งตู้ อยู่ๆกุ้งตายไป 1 ตัว ปลาตายไป 1 ตัว แล้วมีตัวที่ป่วย ตาโปน เลยไปค้นดู เกิดจากน้ำไม่ดี คิดว่าน้ำวนในตู้ไม่สะดวกเพราะสาหร่ายขวางทางน้ำ เวลาให้อาหาร เศษอาหารติดตามใบ เลยรื้อสาหร่ายตัดแต่งให้สั้นลง ย้ายต้นไม้หน้าตู้ ไปซื้อยามาใส่รักษาโรคตาโปน ทำยีสต์เอง ใส่วุ้นลงไปในขวดให้ยีสต์กินตามสูตรฝรั่ง ใส่ยามา 4 วัน ปลาดูดีขึ้น หวังว่าจะหายป่วย

น้ำนี่ใสสุดยอดเลยครับ  [perv02]
น้ำนี่ใสสุดยอดเลยครับ  [perv02]

น้ำใสดีคะ แต่สีจะออกสีชานิดหน่อยคะ  ใส่ลูกสนแห้ง เขาบอกช่วยให้น้ำสีชา ปลากุ้งไม่เครียด ช่วยให้ตั้งท้องง่าย แข็งแรง คล้ายใบหูกวางบ้านเรา
น้ำใสดีคะ แต่สีจะออกสีชานิดหน่อยคะ  ใส่ลูกสนแห้ง เขาบอกช่วยให้น้ำสีชา ปลากุ้งไม่เครียด ช่วยให้ตั้งท้องง่าย แข็งแรง คล้ายใบหูกวางบ้านเรา

ความรู้ใหม่เลย ลูกสนแห้งนะครับ ขอบคุณครับ  [smile04]
เม็ดลูกสนถ้าหาได้ มันทนกว่าใบหูกวาง
และไม่เปลืองที่ดีด้วย  [smile01]
ความรู้ใหม่เลย ลูกสนแห้งนะครับ ขอบคุณครับ  [smile04]
เม็ดลูกสนถ้าหาได้ มันทนกว่าใบหูกวาง
และไม่เปลืองที่ดีด้วย  [smile01]

จะกลับไทยเดือน พ.ย ฝากซื้อได้นะคะ ข้างกล่องเขียนว่า 4-6 ลูกต่อน้ำ 100 ลิตร ที่บ้านตู้ขนาด 50 ลิตร ใช้ไป 3 ลูก ใช้ได้ 3 อาทิตย์ต้องเปลี่ยนใหม่  แต่จะไม่เอาเม็ดเก่าออกก็ได้คะ ใส่เป็นของประดับตู้ก็ได้
เม็ดลูกสนในไทยนี่ จะไปหาตามสวนได้ที่ไหนละครับนั่น  [confuse01]
เม็ดลูกสนในไทยนี่ จะไปหาตามสวนได้ที่ไหนละครับนั่น  [confuse01]

ทางภาคเหนือจะมีต้นสนไหมนะ ถ้าอยากได้จริงๆ ฝากซื้อได้คะ จะกลับไทยเดือน พ.ย.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/2560 [13:53:31] โดย Star »
ทางภาคเหนือจะมีต้นสนไหมนะ ถ้าอยากได้จริงๆ ฝากซื้อได้คะ จะกลับไทยเดือน พ.ย.

สนพันธุ์ไหนครับ  ที่ไทยปกติก็จะเป็นสนหางม้าซะส่วนใหญ่  สนซีด้าหรือเปล่าครับ
เออ นั่นสินะ เห็นรูปลูกสนก็คิดว่าบ้านเราก็มี
จริงๆแล้วมันใช่ป่าวหว่า  [smile01]
ลองไปค้นดู ไม่ใช่ลูกสน เห็นเม็ดคล้ายกับต้นสนหลังบ้าน จริงๆแล้วเป็นต้น เอลเดอร์ แบบนี้เมืองไทยคงหาไม่ได้ ใช้ใบหูกวางต่อไป

https://en.m.wikipedia.org/wiki/Alnus_glutinosa
ผมว่าอยู่ไทยใช้ใบหูกวางง่ายกว่าเดี๋ยวนี้ก็มีคนเก็บมาขายด้วยครับ