วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:22:32]

ขอคำปรึกษา มือใหม่หัดตั้งตู้ครั้งแรก

ขออภัย ไม่เห็นว่าใช้กรองแขวน ดูรูปแรกเผินๆ นึกว่ากรองนอก   [awkward01]

กรองแขวนคะ หน้าตาแบบนี้ มีที่กันลูกกุ้งตรงท่อน้ำออกคะ

ตอนนี้มีคาร์บอนกระป๋องแบบยีสต์ แต่ไม่ได้ทำเอง เขียนว่าใช้ได้ราวๆ 1 เดือนคะ

ส่วนมอสต้องแบ่งมาแปะให้ทั่วหินใช่ไหมคะ หรือจะซื้อกาวมาแปะดีจะได้สะดวก
คาร์บอนกระป๋องก็สะดวกดีครับ
แต่ถ้าจะเลี้ยงในระยะยาวอีกนิด
แนะนำลองทำคาร์บอนยีสต์ดูมั้ยครับ
ต้นทุนก็ถูกดี ผสมดีๆก็อยู่ได้พอๆกับคาร์บอนกระป๋อง  [smile01]

วิธีทำ ลองอ่านๆศึกษาดูก่อนก็ได้ครับ มีจอมยุทธหลายท่านเลยแนะนำใว้
ยกตัวอย่างเช่น
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=87609.0

คาร์บอนกระป๋องก็สะดวกดีครับ
แต่ถ้าจะเลี้ยงในระยะยาวอีกนิด
แนะนำลองทำคาร์บอนยีสต์ดูมั้ยครับ
ต้นทุนก็ถูกดี ผสมดีๆก็อยู่ได้พอๆกับคาร์บอนกระป๋อง  [smile01]

วิธีทำ ลองอ่านๆศึกษาดูก่อนก็ได้ครับ มีจอมยุทธหลายท่านเลยแนะนำใว้
ยกตัวอย่างเช่น
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=87609.0

ที่ซื้อเจ้ากระป๋องนี้เพราะฝรั่งแถวนี้พอแก๊สหมดก็เอามาทำยีสต์กระป๋องเพียบเลยคะ นี้กะว่าจะลองดูกับเขาเหมือนกัน ฝรั่งท่านแจกสูตรด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/07/2560 [16:06:45] โดย Star »
เตือนระวังภัยไว้นิดครับ เวลามอสเกาะหิน ต้องดูให้ดีๆนะครับ ว่ามอสมันเกาะหินเอง ที่บ้านผมเคยมีมอสเกาะหินก้อนเล็กๆเขียวสวยมาก พอหยิบมาดู ปรากฏว่าเป็น "ตะไคร่" ครับ ตะไคร่มันเกาะหินแล้วมันพันเกี่ยวมอสเข้าไปด้วย กลายเป็นว่าใช้กาวยี่ห้อ"ตะไคร่"ติดมอสไปเลยครับ   [cry01] [cry01] [cry01]
อาหารอย่าให้เหลือเพราะจะกลายเป็นตัวเรียกตะไคร่มา  ตู้ถ้ามีไม้น้ำสมดุลย์แล้วรวมทั้งพวกจุลชีพสมดุลย์ไม่ต้องให้อาหารเลย  ตอนนี้ผมกำลังทดลองอยู่เพราะดูแล้วตู้ผมน่าจะสมดุลย์พอ
เตือนระวังภัยไว้นิดครับ เวลามอสเกาะหิน ต้องดูให้ดีๆนะครับ ว่ามอสมันเกาะหินเอง ที่บ้านผมเคยมีมอสเกาะหินก้อนเล็กๆเขียวสวยมาก พอหยิบมาดู ปรากฏว่าเป็น "ตะไคร่" ครับ ตะไคร่มันเกาะหินแล้วมันพันเกี่ยวมอสเข้าไปด้วย กลายเป็นว่าใช้กาวยี่ห้อ"ตะไคร่"ติดมอสไปเลยครับ   [cry01] [cry01] [cry01]

ตอนนี้อยู่ในช่วงเดือนแรกยังมีแค่ตะไคร่สีน้ำตาล รอลุ้นเดือนถัดไปตะไคร่สีเขียวสีฟ้สสีดำจะมาไหม เอิ้ก บททดสอบที่ต้องเจอ
อาหารอย่าให้เหลือเพราะจะกลายเป็นตัวเรียกตะไคร่มา  ตู้ถ้ามีไม้น้ำสมดุลย์แล้วรวมทั้งพวกจุลชีพสมดุลย์ไม่ต้องให้อาหารเลย  ตอนนี้ผมกำลังทดลองอยู่เพราะดูแล้วตู้ผมน่าจะสมดุลย์พอ

หมายถึงไม่ต้องให้อาหารปลาเลยนะหรือคะ เจ้าเชอรี่บาร์บนี้ไม่ค่อยห่วงเพราะมุดหาตะไคร่กินเก่ง แต่เจ้าชิวข้างขวานนี้สิ วันๆลอยอยู่กลางตู้ไม่เคยมุดไปกินตะไคร่ตามขอนไม้เลย ถ้าไม่ให้อาหารเลยจะรอดหรือคะ
ระวังไอ้ตะไคร่ตัวนี้ให้ดีครับ cladophora  [cry01] ไอ้ตัวนี้มักเจอในอ่างบัวที่โดนแดดจัดๆครับ อ่างบ้านผมเจอขึ้นจนต้องทิ้งมอสก้อนเบ้อเริ่มเลยครับ กุ้งแคระก็ไม่กินด้วย ลามไวมากเพราะมันขยายพันธุ์ด้วยกิ่งที่แตกออกมา

ถ้าเจอตะไคร่อะไรเป็นเส้นเล็กๆมีกิ่ง รีบกำจัดออกให้ไวที่สุดครับ ก่อนมันลาม

หมายถึงไม่ต้องให้อาหารปลาเลยนะหรือคะ เจ้าเชอรี่บาร์บนี้ไม่ค่อยห่วงเพราะมุดหาตะไคร่กินเก่ง แต่เจ้าชิวข้างขวานนี้สิ วันๆลอยอยู่กลางตู้ไม่เคยมุดไปกินตะไคร่ตามขอนไม้เลย ถ้าไม่ให้อาหารเลยจะรอดหรือคะ
ตอนนี้ทดลองไม่ให้อาหารเลยสักสัปดาห์  แล้วค่อยให้ดูว่าตอนให้วิ่งกันมากินไหมถ้าวิ่งแสดงว่าอาหารตามธรรมชาติที่เกิดในตู้ไม่เพียงพอ  แต่เท่าที่ลองดูไม่ค่อยเจอว่ารีบเข้ามากินอาหารตอนให้สักเท่าไร  และเจอว่าปลานีออนไม่สนใจที่จะกิน  แต่ปลาก็ตัวกลมดีนะครับไม่ผอม  เข้าใจว่าน้ำหมักมูลไส้เดือนที่ใช้เป็นตัวกำจัดของเสียและเป็นปุ๋ยเร่งรากนี้เป็นตัวทำให้เกิดพวกจุลชีพในน้ำซึ่งเป็นอาหารของกุ้งและปลา 
เมื่อก่อนตอนให้อาหารบ่อยๆ  ทั้งปลาและกุ้งวิ่งเข้ามากินกัน  แต่ตะไคร่ไม่กินเลยแม้แต่กุ้งยามาโตะจอมกินตะไคร่
เมื่อก่อนตอนให้อาหารบ่อยๆ  ทั้งปลาและกุ้งวิ่งเข้ามากินกัน  แต่ตะไคร่ไม่กินเลยแม้แต่กุ้งยามาโตะจอมกินตะไคร่

แค่เอามือมาบนตู้ปลาวิ่งมารุม เอามือสอดเปิดฝาเธอๆก็มาตอดมือ ท่าทางจะติดใจอาหารเม็ดตั้งแต่อยู่ร้าน ตะไคร่น้ำตาลก็เล็มนิดหน่อยพอเป็นพิธี ต้องขัดตู้เกือบทุกวัน
ระวังไอ้ตะไคร่ตัวนี้ให้ดีครับ cladophora  [cry01] ไอ้ตัวนี้มักเจอในอ่างบัวที่โดนแดดจัดๆครับ อ่างบ้านผมเจอขึ้นจนต้องทิ้งมอสก้อนเบ้อเริ่มเลยครับ กุ้งแคระก็ไม่กินด้วย ลามไวมากเพราะมันขยายพันธุ์ด้วยกิ่งที่แตกออกมา

ถ้าเจอตะไคร่อะไรเป็นเส้นเล็กๆมีกิ่ง รีบกำจัดออกให้ไวที่สุดครับ ก่อนมันลาม

เส้นเหมือนมอสเลย แล้วจะแยกออกยังไงนี้
มันจะเป็นเส้นๆครับ เส้นยาวๆแล้วมีแขนงแตกออกมาเป็นกิ่งเหมือนกิ่งหรือรากไม้ จับแล้วสากๆ ถ้าดมดู กลิ่นมันจะไม่น่าพิศมัยครับ  [sleepy01]
ต้นไดูไม่ค่อยโต หรือเป็นเพราะเราย้ายที่บ่อยไปหรือป่าว
ใจเย็นๆครับ  เร่งโตง่ายมากแต่ตะไคร่โตเร็วกว่าจนน่าตกใจนะครับ   เร่งปุ๋ยเพื่อชม.แสงแล้วเพิ่มความเข้มแสง  แค่นี้ก็ทั้งต้นไม้ทั้งตะไคร่แข่งกันโตเลย