วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:14:12]

ตามหาคนที่มีพื้นที่เหลือและมีประสบการณ์เลี้ยงสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำคับ

แนะนำตัวเล็กน้อย ชื่อนิกส์นะครับ เป็นสมาชิกที่ปกติไม่ค่อยส่งเสียงเท่าไหร่ แหะๆ

ผมมีนิวต์ท้องแดงอยู่ 2 ตัวเลี้ยงไว้ประมาณ 1 ปีแล้ว แต่อีกสองเดือนผมจะต้องไปเรียนปริญญาโทที่ต่างประเทศ และมองว่าที่บ้านไม่น่าจะดูแลสองตัวนี้ได้ เลยอยากหาบ้านใหม่ให้มันไปอยู่กับคนที่พร้อมจะดูแลฟรีๆครับ

ข้อมูลของทั้ง 2 ตัวนะครับ
- อาหาร : เจริญอาหารดี กินอาหารได้ทุกวัน ใส้เดือน(ทั้งเป็น/แช่แข็ง), เนื้อกุ้ง, หนอนแดงแช่แข็ง, แมงเม่า, อาหารเม็ด! (ใช่ครับอาหารเม็ดมันกินอาหารเม็ดบนบกได้ มีวีดีโอคลิปให้ถ้าต้องการดูคับ)
- อากาศ : ผมไม่มีชิลเลอร์ครับ ตู้อยู่อุณหภูมิกรุงเทพปกติเลย มีพัดลมช่วงสั้นๆให้ (ผมรู้คับว่าไม่ดีต่อมัน ถ้าย้อนกลับไปได้ก็ไม่อยากเอามันมาอยู่แบบนี้ครับ)
- น้ำ : ในอดีตมันเคยลงน้ำนะครับ อยู่ดีๆมันก็ขึ้นมาประจำบนบก นานๆทีจะลงไปซักครั้ง พยายามดูเรื่องน้ำแล้วก็ไม่คิดว่ามีปัญหาคุณภาพน้ำนะครับ (ผมฝึกมันกินอาหารเม็ดตอนมันขึ้นบกแล้ว)

พูดคุยกันในนี้หรือส่วนตัว หรือจะมาแนะนำ/ให้ความเห็น ยินดีทุกอย่าง ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ที่ว่ามันอยู่บนบกจริงๆมันก็เปียกๆนะครับ ตู้ผมทำหล่อซีเมนต์ฝังสายออกซิเจนปล่อยน้ำเอื่อยๆไหลตลอด แต่ละตัวอยู่ประจำถ้ำของตัวเอง

ถ้ำของตัวใหญ่
(ภาพนี้ถ่ายหลังวีดีโอกินอาหารเม็ดข้างล่าง คือมันกินหมดแล้วคับ)

ถ้ำของตัวเล็ก กินอาหารเม็ดได้เหมือนกัน

ภาพรวมตู้ (ไม้น้ำไม่โตเลย) ฝั้งขวาเป็นคราบนี่ออกแบบไม่ดีครับ ทำความสะอาดยาก สุดท้ายยอมแพ้ ส่วนในน้ำมีกุ้งนิดหน่อยครับ

วีดีโอมันกินอาหารเม็ด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/06/2560 [21:45:17] โดย Nicnep »