วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:03:26]

รายงานผลการกำจัดตะไคร่ cladophora ในอ่างปลาครับ :)

ฝาแดงครับ  เรื่องอาหารต้องสังเกตเอาครับว่าลดแค่ไหนดี  แต่ถ้าเล่นไม่ให้อาหารแบบผมก็ต้องมั่นใจว่าระบบสมดุลย์(พูดไปก็ยังไม่มั่นใจ100%)  เครื่องกรองไม่ได้ใช้ใช่ไหมครับ 
ฝาแดงครับ  เรื่องอาหารต้องสังเกตเอาครับว่าลดแค่ไหนดี  แต่ถ้าเล่นไม่ให้อาหารแบบผมก็ต้องมั่นใจว่าระบบสมดุลย์(พูดไปก็ยังไม่มั่นใจ100%)  เครื่องกรองไม่ได้ใช้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ กรองไม่มีเลยครับ เคยคิดจะหากรองหาปั๊มมาใช้เหมือนกัน แต่ระเบียงกับปลั๊กไฟไม่เอื้ออำนวยเท่าไหร่ ถ้าจะใช้คงใช้ได้แค่ตอนกลางวันหรือวันที่อยู่บ้าน เพราะถ้าฝนตกนี่โดนสาดเต็มๆครับ

เดี๋ยวว่าจะย้ายปลาสอดตัวใหญ่ๆไปอ่างอื่นก่อน แล้วทำการลดอาหารดูด้วยครับ เพราะถ้าปล่อยให้อยู่อ่างใหญ่ต่อ เดี๋ยวพวกจะเล่นกุ้งแคระซะก่อน

ว่าแต่ทำได้ยังไงเหรอครับ ที่ว่าใช้ระบบสมดุลย์จนไม่ต้องให้อาหาร?
บอกตรงๆว่าเป็นความมั่ว  เพียงรู้แค่หลักการแล้วทดลองเอา   เนื่องจากผมใช้ปุ๋ยมูลไส้เดือนแบบน้ำอยู่กับสวนแนวตั้งซึ่งต้องใช้น้ำเป็นตัวนำอาหารไปให้ต้นไม้แล้วก็ไปเจอบทความเรื่องการใช้ปุ๋ยน้ำแบบนี้ว่ามันมีแบคทีเรียที่ช่วยย่อยสลายของเสียแล้วตัวปุ๋ยเองก็เร่งการเจริญเติบโตต้นไม้ได้ดี   ก็นำมาใช้กับไม้น้ำตอนแรกเลี้ยงไม้น้ำก็ใช้ปุ๋ยมูลไส้เดือนอย่างเดียว  ต้นไม้โตเร็วแต่สีไม่สวยเลยและน้ำก็ไม่เสียแต่มีตะไคร่   ก็อ่านบทความเรื่องตะไคร่ว่าเอากุ้งเอาปลามาจัดการก็เลยเอากุ้งเอาปลามาลงยิ่งใช้ก็ยิ่งมีตะไคร่เพราะอาหาร  รวมทั้งลงต้นไม้ใส่ปุ๋ยให้สีใบสวยอีกยิ่งไปกันใหญ่  ตะไคร่ปาน  จนต้องใช้AZOO  แล้วก็ค่อยๆทดลองลดตัวแปรทีละตัว   พอผมลดอาหารก็เจอว่าปลาผมมันไปกินตะไคร่จนเริ่มแน่ใจก็ลดอาหารดูก็พบว่ามันอยู่ได้  แสดงว่ามันต้องมีอะไรกิน  สังเกตตอนให้อาหารเช้าเย็นกุ้งผมกินเสร็จก็หาที่หลบไม่มาอยู่ที่ต้นไม้หาตะไคร่กินกันเลย  ปลาก็เหมือนกันไม่ว่ายหาอาหารตามต้นไม้น้ำ  และข้อมูลที่ได้จากร้านขายต้นไม้น้ำก็บอกผมมาว่าตู้เขาที่บ้านมันเลี้ยงสมดุลย์ก็ไม่ให้อาหารเหมือนกัน   ก็เลยทดลองทำดู  แต่จากการกำจัดตะไคร่ สังเกตเจอ AZOO  มันทำให่กุ้งลอกคราบเร็วนะ  และทั้งAzooและ ไฮโดรเจนตอนใช้จัดการตะไคร่หนักๆมันทำลายต้นไม้เหมือนกัน  จะใช้ก็ต้องคิดให้ดีว่าจะแลกกันไหม  ตะไคร่ยังไงก็ยังอยู่ในตู้อยู่ดีเพียงแต่ว่าเราคุมมันไม่ให้เกิดความเสียหายกับต้นไม้ได้ไหมถ้าได้ก็จบ   แต่จะบอกว่าไม่มีคงเป็นไปไม่ได้
เป็นความรู้ดีครับ ขอบคุณมากครับ ของผมเดี๋ยวขอกำจัดตะไคร่ที่เกาะตามขอบอ่างอีกสักหน่อยละกันครับ จากนั้นค่อยไปหาไม้น้ำมาเพิ่มแย่งสารอาหารสู้ตะไคร่

-ถ้าลดน้ำ แล้วเอาพู่กันทาตะไคร่ที่ขอบอ่าง ต้องรอกี่นาทีครับถึงจะเติมน้ำได้ ต้องล้างตรงที่ทาไว้มั้ย หรือปล่อยให้ไฮโดรเจนมันสลายตัวไปเองครับ
-ขอนมอสติดตะไคร่ ถ้าทา h2o2 แล้ววางไว้บนบก วางประมาณกี่นาทีถึงจะเอาลงน้ำได้ครับ?
ผมว่าสัก5นาทีก็พอแล่ว
ตอนนี้ ตะไคร่ cladophora เส้นยาวๆ กำจัดไปเกือบหมดแล้วครับ เหลือแต่พวกเส้นสั้นๆ หรือเป็นกระจุกตามขอบอ่าง ก้นอ่าง

อยากถามว่าพอจะมีปลาหรือกุ้งแคระพันธุ์ไหนมาช่วยกินตะไคร่เส้นๆสั้นที่เหลืออยู่ได้บ้างครับ ออตโต้กับเล็บมือนางมันจะกินมั้ย? (เชอรี่กับกุ้งแคระตัวอื่นที่บ้านไม่ค่อยสนเลยครับ) หรือใช้แปรงสีฟันขัดต่อไปดี?
ขนสั่นๆแบบ แน่นๆคล้ายกำมะยี่ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ ไฮโดรเจนยังไม่สะเทือนเลยต้องขูดแล้วเอาไฮโดรเจนราดซ้ำถึงจะไม่กลับมา  อะไรมันก็กินมันไม่หมดครับจะกุ้งจะปลาจะหอย  มันสวยนัครับแต่  ลามไปจากจุดที่มันเกิดง่ายมาก
ยาฆ่าตะไคร่ของ AZOO  ใช้นานๆอาจเกิดเรื่องเศร้าทั้งตู้ได้นะครับ  ได้ยินมาจากร้านขายไม้น้ำมีลูกค้าใช้กันนานๆสุดท้ายใบละลาย ระวังกันด้วยครับในการใช้
น่าจะเป็น cladophora แหละครับ แต่เพิ่งเกิดเลยยังสั้นอยู่ ทีนี้มันมีค่อนข้างน้อยแต่กระจายกันไป เลยอยากหาตัวอะไรมาช่วยกำจัดหน่อย

ระหว่างนี้ใช้ไฮโดรเจนฉีด+ทาไปก่อนละกันครับ