วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:46:42]

สอบถามเริ่่มเลี้ยงเครครับ

1.ตู้กรองน้ำวน กว้าง5นิ้วจะเลี้ยงโกสได้โตกี่นิ้วคับ
2.กุ้งต้องให้อาหารทุกวันตลอดวันไหม
3.ไม่ให้กินสาหร่ายเลยจะดีไหม
4.ไซน์ขนาดไหนถึงจับผสมกันได้คับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
 1.ตู้กรองน้ำวน กว้าง5นิ้วจะเลี้ยงโกสได้โตกี่นิ้วคับ
2.กุ้งต้องให้อาหารทุกวันตลอดวันไหม
4.ไซน์ขนาดไหนถึงจับผสมกันได้คับ

1.ตู้ที่บ้านผม 48" 7 ช่องเลี้ยง(ช่องละ 6นิ้ว) 1 ช่องกรอง ผมเลี้ยง ยัน 3.5 นิ้วเลยคับ 5นิ้ว อาจดูอึดอัดหน่อย แต่ก็สามารถเลี้ยงได้คับ 3.5 นิ้ว
   แต่ผมไม่เลี้ยง ผู้เมีย รวมในตู้น้ำวนนะคับ
2.ผมไห้ เช้า-เย็นคับ(แต่บางวัน ช่วงเช้าไม่มีเวลาก้ไม่ได้ไห้คับ ไห้ตอนเยนที่เดียว เช้ากุ้งฝอยต้ม เย็น หนอนแดงแช่แข็ง + UFO บ้างนิดหน่อย
   ตัดแบ่งชิ้นเล็กๆ คาไว้ในตู้ได้เลยคับ เผื่อบางวันไม่มีเวลาไห้อาหาร กุ้งมันจะแทะเองคับ
  (ปกติกุ้งอยู่ได้โดยไม่ไห้อาหารเปนเดือนๆคับ สังเกตุตอนตัวเมียเริ่มไข่ มันจะไม่กินอาหารเลย จะแทะพวกใบหูกวาง+สาหร่ายบ้างนิดหน่อย)
3.ลงเดินถึง 2 นิ้ว ไม่ก็ 2.5 นิ้ว ควรอัดสาหาร่าย(พุงชะโด / หางกระรอก / ฉัตร) เพราะสาหร่ายจะทำให้กุ้งสีมาช้าสังเกดกุ้งกินแล้วตัวจะเหลือง เค้าเลยดึงสีไห้มาช้า
   หลังจาก 2.5แล้วก็ ไช้ พวกกุ้งฝอยต้ม+หนอนแดง(หนอนแดงโตไวจิง แต่สีก็จะมาไวด้วยนะคับ)+เนื้อปลาทะเล ก็ได้คับ แล้วแต่จะหาได้คับ
   คนส่วนไหญ่อยากได้โกสด่างวัว ด่างแหมา ด่างแมว  เค้าเลยใช้เทคนิคนี้กันคับ แต่ มันก้ไม่ 100 เปอเซน ที่จะได้ด่างวัวหรอกนะคับ ขึ้นอยู่กับ ดวงล้วนๆ
4.ผู้ 3 นิ้ว ก็เริ่ม หื่นแล้วคับ ไห้ดี 3.5 ก็ได้คับ ก้ามจะระเบิดๆ(ก้ามไหญ่ๆหน่อย)  แต่ตัวเมียดูฝ้าที่หาง(เป็นขาวๆขุ่นๆ) 3.5ขึ้นดีสุดคับ เมียยิ่งตัวไหญ่ยิ่งดี ก็เริ่มจับผสมได้คับ
ทำไมถึงไม่เลี้ยงผู้-เมียไว้ด้วยกันครับ ในตู้น้าวน
เท่าที่ผมเลี้ยงมาคับ พอตัวผู้ 3 นิ้วขึ้นไป เลี้ยงตู้น้ำวนรวมกับตัวเมีย ตัวผู้มันจะไม่ค่อยกินอาหารคับ ประมาณว่าหื่นงะคับ แต่บางตัวก็กินนะคับ แต่จะกินน้อยลงคับ
มีตัวนึงผมไม่กินมา 2 อาทิดและคับ เลยจับผสมตัวเมีย ผสมเสร็จ วัน สองวัน ก็เริ่มกลับมากินบ้างแล้วคับ ลองสังเกตุดูคับ
ผมเลยเอาตัวเมียไส่คอนโดหมด แยกตัวผู้เลี้ยง ตู้กั้นตาย กับ ตู้น้ำวนเอาคับ
อย่างนี้เอง ขอบคุณคับ
ทำไมถึงไม่เลี้ยงผู้-เมียไว้ด้วยกันครับ ในตู้น้าวน

กุ้งชนิดนี้เป็นสัตว์หวงถิ่น และดุร้ายพอประมาณครับ[/font]

1.กันการสูญเสียครับ กุ้งตอนลอกคราบเป็นตอนที่กุ้งอ่อนแอที่สุด ยิ่งตัวใหญ่ยิ่งใช้เวลาลอกคราบนานครับ กว่าจะลอกคาบเส็จกว่าจะเดินได้ ถ้าเราไม่อยู่อาจจะเห็นส่วนหัวกับส่วนตัวแย่กออกจากกันครับ

2.อาจทำให้กุ้งพิการ ในการเลี้ยงกุ้งเพื่อการค้าขายจะทำให้ราคาตกได้ครับ เช่น หนวดขาด มีบาดแผล หรือกล้ามขาด  เป็นต้นครับ

เป็นข้อมูลเบื้องต้นนะครับ [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/03/2560 [12:35:42] โดย RaYongPro »

เลี้ยงได้ปรกติ  อยู่ที่นิสัยของกุ้งแต่ละตัวมากกว่า   [bear02]
กุ้งชนิดนี้เป็นสัตว์หวงถิ่น และดุร้ายพอประมาณครับ[/font]

1.กันการสูญเสียครับ กุ้งตอนลอกคราบเป็นตอนที่กุ้งอ่อนแอที่สุด ยิ่งตัวใหญ่ยิ่งใช้เวลาลอกคราบนานครับ กว่าจะลอกคาบเส็จกว่าจะเดินได้ ถ้าเราไม่อยู่อาจจะเห็นส่วนหัวกับส่วนตัวแย่กออกจากกันครับ

2.อาจทำให้กุ้งพิการ ในการเลี้ยงกุ้งเพื่อการค้าขายจะทำให้ราคาตกได้ครับ เช่น หนวดขาด มีบาดแผล หรือกล้ามขาด  เป็นต้นครับ

เป็นข้อมูลเบื้องต้นนะครับ [smile01]

ขอโทษนะครับอันนี้เข้าใจผิดนึกว่าเลี้ยงด้วยกัน

ในการเลี้ยงในช่องตู้น้ำวนด้วยกันจากประสบณ์ มีหนวดขาดบ้างขาขาดไปครึ่งนึกบ้างครับ อาจเป็นเพราะหวีน้ำวนผมใหญ่เกินไป ตอนนี้เลี้ยงผู้เมียไว้ในตู้น้ำวนด้วยกันอยู่ ยังกินดีไม่มีอาการหื่นครับ ในความคิดผมคิดว่าถ้ากุ้งยังไม่ถึงวัยที่อยากจะสืบพันธุ์จริงๆกุ้งเพศผู้จะกินอาหารปกติครับ แต่ถ้าหื่นขึ้นมาหน้าจะต้องจับแยกเลี้ยงครับ  [bear01]
ผมเลี้ยงตู้ 24" สองตัว ผู้เมีย รวมกัน มาจากคอกเดียวกัน ตอนมาตัวเมียใหญ่กว่าสองคราบ
(ตัวเมีย 1.5" ตัวผู้ 1.1" โดยประมาณ) เจ้าของเดิมเลี้ยงโดยอาหาร bc สลับกับหนอนแดง

ผมเอามาลงตู้24"ได้ตั้งแต่ 25/4/17 ให้อาหารสองแบบคืออาหาร thaicrayfish กับ Variety bits
ตัวผู้ กินอาหารสองแบบ สลับกัน
ตัวเมียกิน thaicrayfish อย่างเดียว

วันนี้ตัวเมียขนาด 1.9" ตัวผู้ 1.5" ครับ

1.เอิ่ม...ผมนึกภาพไม่ออก 5 นิ้ว กรองน้ำวน(หมายถึง ช่องละ 5นิ้วไหมคับ เช่น ตู้ 30 กั้นช่องละ 5 นิ้ว 6 ช่อง ถ้าใช่ ผมเลี้ยงยาวยันตายเลยคับ)
2.ไม่จำเป็นคับ
3.ลงเดิน อยากให้สีมาไวก็ให้อย่างอื่นก็ได้คับแต่ควรมีสาหร่ายบ้าง อยากให้สีมาช้าก็ให้สาหร่ายลงเดินจนถึง 2 นิ้วคับ(คนทำด่างส่วนไหญ่จะอัดสาหร่ายยาวถึง 2นิ้วคับ...แต่    ก็ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์และอื่นๆด้วยคับ)
4.ตัวผู้3นิ้ว ถึง 3.5 ก็จับผสมได้แล้วคับ ตัวเมียดูฝ้าทื่หางคับ(ตัวเมีย3.5นิ้วฝ้ายังไม่มา ก็ลองจับผสมสักครั้ง2ครั้งเดี่ยวก็ฝ้ามาคับ)