วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:26:15]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆทุกท่านจากกะทู้สอบถามเกี่ยวกับมือใหม่หัดทำDSMไปก่อนหน้านี้นะครับ
ถึงตอนนี้ ตู้ที่ตั้งใหม่นี้ก็มีความคืบหน้าไปบ้างตามสมควรครับ
ก่อนจะเป็นตู้นี้ เคยใช้ตู้เล็ก10"ของลูกสาวเป็นตู้ฝึกหัดมาก่อนช่วงนึงครับ
เพราะฉะนั้นขอออกตัวเลยครับ ว่านี่คือตู้แรกจริงๆครับ  มือใหม่จริงๆ

ผมขอลงรายละเอียดขั้นตอนการทำตู้นี้  ตั้งแต่ต้นนะครับ
เจตนาผมคืออยากให้้เพื่อนๆช่วยพิจารณา ขั้นตอน วิธีการของผมว่ามีตรงไหนผิดพลาดไปหรือเปล่า
ผมจะได้นำไปแก้ใขปรับปรุงครับ <อาจเป็นตู้ต่อไป ตู้นี้คงไม่ทันแล้ว ฮา>

อีกทั้งถ้าขั้นตอน วิธีการ ที่ผมทำมันพอรับได้ พวกมือใหม่อย่างผมอีกหลายๆคนจะได้มีวิธีที่ถูกต้องด้วยน่ะครับ
เราจะได้มีเพื่อนเยอะๆ ข้อมูลตู้ อุปกรณ์ ต้นใม้ และกุ้งปลา ตามข้างล่างนี้ครับ

1.  ตู้16" lid

2.  พัมมิสสำหรับรองพื้นตู้ขนาดปกติทั่วไป 2ถุง เบอร์เล็กสองถุง <เหลือนิดหน่อย>

3.  ชุด แบครองพื้น start kit  ADA หนึ่งซอง

<ซองนี้ตอนซื้อมาพี่ที่ร้านเขาบอกว่าปริมาณของซองนี้ใช้กับตู้24"ครับ แต่ผมใส่หมด>

4. ดิน  AMAZONIA ถุงใหญ่ หนึ่งถุง <เหลือ  ใช้ไปประมาณ3-4โล>

5.  โคมไฟ ledโอเชี่ยน มี2สี ขาว แดง 
< หาโคมสำหรับตู้ขนาด16"ยากจริงครับ แถมอันนี้พอเอากลับบ้านมา
ขาโคมกับขนาดตู้เหลื่อมกันนิดหน่อย ผมเลยใช้ใม้แขวนเสื้อดัดเอาเองครับ>

6.   หิน สองกิโล
<ใช้หมด ตอนแรกซื้อโลเดียวครับ แต่คิดว่าซื้อเผื่อใว้ มีหลายๆก้อนน่าจะมีให้เลือกจัดได้ง่ายๆดีกว่า>

7..  เมล็ดกรอสโซ่ 1ขวด เพราะอยากลองปลูกแบบ DSM <โรยหนัก เลยเหลือนิดหน่อย >

8. คาร์บอนยีสต์ ขวดโค๊ก2ลิตร 2ขวด ขวดกักอีกหนึ่งขวด

9.  แผ่นพลาสติคห่ออาหาร

10.  กรองแขวน  เป็นของเก่า
< จำรุ่นไม่ได้ครับ จำได้แค่เสป๊คมัน 460lt/hr >

คอนเซปที่ไม่น่าเอาเยี่ยงอย่างในการซื้อของ ของผมคือคือเหลือดีกว่าขาด ฮะฮะ

ขั้นตอน การเตรียมอุปกรณ์

พัมมิสที่ได้มา เอาแช่น้ำใว้ก่อน  เขย่าๆ ถ่ายน้ำ ทำซ้ำๆหลายๆที ลดตะกอนฝุ่น   
ผมแช่ทิ้งใว้เป็นเดือนเลยครับ  วันสองวันก็เอามาเขย่าซะทีนึง

เอาพัมมิส เบอร์ใหญ่ เบอร์เล็ก มาจัดแยกแบ่งเป็นชุดๆใส่ถุงตาข่าย
แบ่งเป็นหลายๆถุงหลายๆขนาดครับ เพื่อกันดินปนรวมกับพัมมิสตอนรื้อตู้หรือแก้ใขอย่างอื่น
ผมจัดแบ่งขนาดถุงเป็นไซส์ต่างๆกัน เพื่อเอาใว้ใช้เลือกทำขนาดเนิน ทำความสูงในระดับต่างๆกัน

เมื่อถึงเวลาทำใจได้เวลาดีเดย์จะจัดตู้แล้ว 
ให้ทำความสะอาดตู้ก่อน  เช็ดให้สะอาด  ตรวจสอบดูรอยอีกทีนึง

31/dec/16'

1 เอาถุงพัมมิสเบอร์ใหญ่สุดวางก่อน  ตามด้วยถุงพัมมิสเบอร์เล็ก  ลองวางซ้อนๆกัน
ผมเริ่มคิดรูปแบบ landscape จากขั้นตอนนี้เลยครับ

2   ลองจัดวางซ้อนๆรูปแบบ landscape ต่างๆดู จนตกลงใจ ว่าชอบแบบไหนที่สุด 

3  โรย ชุด แบครองพื้น start kit  ADA ลงไปให้ทั่ว เขี่ยๆเขย่าๆให้ผงกระจายทั่วๆดี

4   เริ่มวางหินในตำแหน่งต่างๆ  จัดๆรื้อๆอยู่ จนพอใจ
ตอนผมไปหาซื้อหิน ผมลองคิดไปก่อนล่วงหน้าครับ
ว่าหินควรเป็นสีอะไร ดำ แดง ลาย  ควรมีรูปร่างอย่างไร

5  สรุปว่ามานั่งๆนอนๆเล็งๆหน้าตู้อยู่นาน จนพอใจใน landscape แบบนี้

6     ดูความเรียบร้อย โรยดิน  เกลี่ยดิน 

ผมคอยเกลี่ยดินให้ลงไปถมตามโพรงตามช่องว่างให้ทั่วครับ

7    ออกมาแบบนี้

8  เทน้ำลงตู้ไปนิดหน่อยก่อน พอให้เปียกทั้งพื้นก้นตู้ แต่ไม่ให้ท่วม
ตอนเทน้ำ  ผมใช้ถุงพลาสติกเจาะรูแบบฝักบัวที่ก้นถุง กันน้ำแรงทำดินถล่ม
จากนั้นผมเริ่มฉีดเสปรย์ให้ผิวดินทั้งตู้ชื้นครับ
ผมสังเกตว่าถึงตอนนี้ดินจะยุบตัวลงไปเล็กน้อยครับ

9   โปรยเมล็ดกรอสโซ่       ผมโปรยไปก็หนักมือเหมือนกันครับ ใช้ไป70%ของขวดเลย
    แบบว่าระแวงเรื่องเมล็ดฝ่อครับ เพราะก่อนหน้าที่จะตั้งตู้จริงๆตู้นี้
ผมเคยลองทดสอบทำดูก่อน โดยใช้ขวดพลาสติคใสตัดครึ่งเอา
โปรยเมล็ด สเปรย์น้ำ ปิดพลาสติค ตากแดด
แล้วมันขึ้นไม่หมด มีฝ่อเยอะบ้างพอประมาณตั้งตู้จริงเลยโปรยเยอะหน่อย

10.   ฉีดเสปรย์ให้ทั่ว ซ้ำๆ อีกที  เสร็จแล้วเอาแผ่นแรปปิดฝา

11.  เปิดไฟ ผมเริ่มจากขั้นตอนแรกถึงตรงนี้ ใช้เวลาไปจากเที่ยงถึง 5โมงเย็นครับ
จากขั้นตอนนี้ผมเปิดไฟตั้งแต่ 6.00 - 22.00   ประมาณ 16ชม /วันครับ
คือตื่นเปิด เข้านอนปิด เห็นคุยกับทางร้านที่ซื้อเมล็ดมากับบางกะทู้ในนี้บอกว่าขั้นตอนนี้เปิดไฟเยอะๆยิ่งดี
ผมฉีดเสปรย์น้ำ  เช้า เย็น  ว่างๆบางวันก็เอาไซริงค์มาดูดน้ำที่ค้างท่วมเมล็ดอยู่หน้าตู้บ้าง กลัวรากเน่าครับ

ช่วงรอรันน้ำก็ทำขวดคาร์บอนยีสต์ไปพลางๆก่อน
พอลงน้ำปุ๊บจะได้มีของใช้งานทันทีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ   

4/JAN/17'  เริ่มแตกนิดนึงแล้ว 

8 /JAN/17'  เขียวๆเริ่มแผ่

12-20/JAN/17'  เขียวชอุ่มน่าชื่นใจมากครับ

25/JAN/17' สังเกตว่า ตรงส่วนที่อยู่บนเนินได้รับแสงจัดกว่าใบจะเล็กกว่าส่วนที่อยู่ตรงที่ต่ำนะครับ

1/FEB/17'   อบใว้ครบเดือนนึงแล้ว  มองดูตามกระจกตู้ด้านต่างๆ เห็นว่ารากเริ่มยาวได้สักประมาณ 2cm
จึงคิดว่าน่าจะได้เวลาเติมน้ำครับ  ใช้กรองแขวน  และพัมมิสเบอร์เล็กที่เหลือจากการใช้รองพื้นตู้ใส่กรอง
ช่วง4-5vชม แรก น้ำขุ่นอยู่เหมือนกัน
ลงคาร์บอนยีสต์ที่ทำขวดเตรียมเอาใว้ได้เลย  ทำใว้สองขวด แต่ผสมใช้ขวดเดียวก่อน

1 MAR 2017

อยากให้ชื่อตู้นี้ว่า " RUN TO THE HIL
จากชื่อเพลงของวง IRON MAIDEN อิอิอิ

หลังจากนี้ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรจะมาอัพเดทอีกทีนะครับ
คิดว่าจะรออีกสักเดือนนึง หรือ จนกว่าค่าของน้ำจะปลอดภัยจนลง กุ้งลงปลาได้จะมาอัพเดทอีกทีนะครับ

ตู้นี้เป็นรูปร่างมาถึงตอนนี้ ก็พอจะบอกตัวเองได้ว่าการเตรียมตัวล่วงหน้านั้นสำคัญจริงๆ
การเตรียมตัว เตรียมข้อมูล สอบถามผู้รู้ เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมใว้ก่อนจะช่วยลดเวลาการแก้ใขลดความผิดพลาดที่ใหญ่ๆได้ดีเลยครับ

*รายละเอียดขั้นตอนที่ว่ามาทั้งหมดนี้ถ้ามีขั้นตอนไหนผิด  หรือต้องปรับปรุงอะไรเพิ่มเติม
ขอรบกวน พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยบอกมาได้เลยนะครับ ยินดีมาก
และขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านเลยที่แบ่งปันความรู้ วิธีการ วิชาการอย่างไม่มีปิดบังนะครับ
ผมได้รับความรู้ ทริคดีๆจากที่นี่เยอะแยะเลย 
จนสามารถเอามาลองปฎิบัติการเองได้ในครั้งนี้

ปล อุปกรณ์เล็กๆน้อยๆอื่นๆ ร้าน20บาทช่วยท่านได้ครับ
   ประหยัดได้ก็ประหยัดครับ 
หาแนวทางDIYจากในเวป แล้วเราก็กลับมาลองประยุกต์โน่นนี่นั่นดู 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/2562 [19:27:31] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ว้าว งดงาม ครับ รู้งี้ปลูก แบบนี้ก็ดี ของผมยังไม่ไปไหนเลย รอไปเรื่อยๆ อยากได้พรมเขียวแบบนี้แหล่ะ [hungry01]
ขอบคุณครับ  [smile01]
เสตปต่อจากนี้ก็เริ่มจะรบกับตะไคร่ล่ะครับ  [hungry01]

แพลนๆเอาใว้ ว่าหลังจากนี้จะลองเอาใม้พุ่มแซมหิน  กับใม้ข้อแดงๆเขียวๆดูน่ะครับ [gurock01]

ว่าจะเอา ไฮโกรใบมน  ดาวน้อย โรทาล่าเวียดนาม  ลัตวิเจีย อะไรพวกนี้ดูน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/2560 [20:35:10] โดย GAMMARAY »
9/MAR/17'

รบกับตะไคร่ล่ะครับ   มากันเป็นวุ้นเขียวเลย

ถ่ายน้ำวันเว้นวัน 40%-50%  ขัดหน้าตู้ ดูดตามต้นหญ้าเอา
เล็มหญ้าไปหลายรอบแล้วครับ
ยังไม่ได้ลงปลา ลงต้นใม้ครับ คาดว่าตะไคร่กำลังแฮปปี้กับดิน ปุ๋ยใหม่ๆ

ขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆด้วยครับ เอาไงดี  [smile03]
แนะนำ ถ้ายังไม่มีหอย เติมAzoo ฝาแดงครับ สองวันครั้ง x 3 ครั้ง เห็นผลครับ
^^
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ในตู้มีแต่กรอสโซ่นี่แหละครับ รอลงต้นใม้ที่เล็งๆใว้อะครับ
ยังไม่กล้าเอากุ้งเอาปลาเอาอะไรลง  [smile03]

ว่าตะว่า ตะใคร่แบบนี้อ๊อตโต้สักคู่นึงพอไหวมั้ยครับ [smile04]
ระยะ ยาวจะเป็นยังไงบ้างครับ ยังคงสวยแบบนี้อยุ่ไหม กำลังจะ ลองทำบ้าง
ลงใม้แล้วครับ 
โรทาล่าเวียดนาม
โรทาล่ากุหลาบ
ลัตวิเจียคิวบา
ก้านธูป
คลิปอัฟฟินิส
อเมซอนเสือดาว

15/MAR/17'

ตอนนี้ตะไคร่งามจับใจ ถ่ายน้ำวันเว้นวัน ครั้งล่ะ30%-50%
ยากำจัดตะใคร่ยังไม่มีเวลาไปซื้อครับ
ใช้แปรงสีฟันพันๆดึงเอาครับ
จุดเล็กๆตามมุมๆขอบตู้ใช้คอตตอนบัตแหย่ๆม้วนๆพันๆถูเอา

กรอสโซ่เริ่มหนายังไม่กล้าตัดครับ มันกลมกลืนกับใม้ที่เพิ่งปัก กลัวพลาด

เหมือนคลิปใบจะเริ่มละลายเนอะ

ยินดีรับคำแนะนำนะครับ [smile03]

ปล ต้องขอโทษนะครับ ใช้กล้องมือถือถ่าย  [perv02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/2560 [20:07:08] โดย GAMMARAY »
 ขอบคุณกระทู้คุณ.. เลยลองสั่งเมล็ดพันธ์จาก อาลี+ไฟจากอีเบย์
เลี้ยงมาได้5วัน ยังไม่รู้เลยว่าทางอาลีส่งเมล็ดอะไรมาให้ใบเล็กๆ
ดูเหมือนหวีดจิ๋ว คงต้องรอดูต่อไปครับ ใช้ตู้ 20*20*20 นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/03/2560 [15:17:50] โดย cd1999 »
สวยงามมากเลยครับ  พรมเขียวเย็นตาจัง
 เหมือนจะงอกเร้วด้วยนะครับ แค่ 5 วันเอง [gurock01]

ยินดีมากเลยครับที่ข้อมูลของผมพอจะเป็นประโยชน์ให้เพื่อนๆได้ครับ [smile04]
จริงๆแล้วคงต้องของคุณเพื่อนๆพี่ๆในเวปนี้ด้วยครับ
ที่ให้ข้อมูลทุกอย่างที่จำเป็นที่เราอยากรู้จนทำเองได้ แก้ใขปัญหาบางอย่างได้
ช่วยได้เยอะเลย [mad02]

ตอนนี้ของผมยังไม่ได้เอาปลาเอากุ้งลง 
รอเวลาฤกษ์ดีก่อนครับ กลัวว่าช่วงหยุดยาวที่จะถึงไม่ได้อยู่บ้านอาจไม่มีเวลาดูแล

ตอนนี้เลยรบกับตะไคร่ไปพลางๆก่อนครับ
มันขึ้นเขียวแรดเกินหน้ากรอซโซ่ไปเยอะเลย  [sleepy01]

ทางตู้ของคุณ ถ้ามีความคืบหน้าเอามาอวดกันบ้างนะครับ มันต้องงามแน่ๆ [gurock01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/03/2560 [17:01:51] โดย GAMMARAY »
20 MAR 2017

ฝังปุ๋ยแคปซูล stemma ลงตามจุดที่ปักใม้ไว้ค่อนข้างหนา

ตรงเนินสูง ผมฝังกระจายไปตามแนวบน 3 แคปซูล
และตอนล่าง 2 แคปซูล
ทั้งหมด5แคปซูล
เว้นระยะห่างกันพอประมาณ ไม่มีเครื่องมือฝัง
ผมใช้ฟอร์เซปคีปแล้วทิ่มเอาเลยครับ
ฝังลึกลงไปประมาณ 1"-2"

ไม่รู้ฝังจำนวนเยอะไปป่าวนะครับ  [smile01]

และจากนั้นเริ่มย้ายไมยราพจากตู้เล็กมาลง
โดยตัดกิ่งเล็กแยกออกจากต้นหลักจนแยกออกมาได้หลายต้น
ปักวางตามแนวที่ตัวเองคิดว่าสวย
และพยามมองหาจุดที่ควรจะเว้นใว้เพื่อรอจะเอาใม้อื่นๆมาปักเพิ่มครับ

ออกมาหน้าตาอย่างงี้ล่ะครับ

สังเกตว่าตั้งแต่เอาใม้มาลงได้ประมาณอาทิตย์นึงนี่
ช่วง3-4วันหลังมานี่ จำนวนตะใคร่ที่บูม ลดปริมาณการเกิดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ  [perv02]

ยินดีรับข้อเสนอแนะติชมนะครับ ความรู้ดีๆรับได้ไม่มีสิ้นสุดครับ [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/03/2560 [21:19:54] โดย GAMMARAY »
2 APR 2017

เพิ่มโคมไฟ A SERIES ของตู้12" ที่ด้านหน้าครับ
ตู้ขนาดสิบหกนิ้วผมหาโคมA SERIES ใส่ยากจริงๆ [cry01]
ยีสต์ผมผสมใส่สองขวดโค๊กเลย

เริ่มตัดแต่งกิ่งใม้ข้อข้างหลังที่ยืดยาวพ้นน้ำไปปักๆเสียบๆใหม่จนแนวเริ่มแน่นครับ
อันนี้จริงๆตอนซื้อตู้อยากได้ทรงสูงๆ แต่มันไม่มีไซส์นี้เลย
แถมจัดแบบเนินสูงด้วย ใม้ข้อตอนยืดเลยพ้นน้ำไวมาก
โรทาล่าเวียดนามที่ตอนเอามาใหม่ๆแดงๆ ตอนนี้เริ่มเขียวล่ะครับ  [lol01] 
แต่ลัตวิเจียคิวบายังแดงอยู่อย่างเดียว

ไปเอาไฮโกรใบมนมายัดเสียบตามขอบหินตามมุมให้แบ่งระยะดูมีมิติ

ย้ายขนนกใบมนจากตู้เล็กมาเสียบหลังตู้  เน้นความต่างของขนาดใบ

มานั่งๆนอนๆเล็งๆ อ้าว ชักรกแระ ถูกใจจริงๆ
ชอบรกๆเรื้อๆนี่แหละ เข้าใส้ดี อิอิอิ

เป้าหมายต่อไป ดาวน้อยสักห้าหกต้นตามที่ว่างที่เตรียมใว้ครับ [smile02]

ยังไม่กล้าเอาสิ่งมีชิวิตลงครับ เดี๋ยวหยุดสงกรานต์จะไม่อยู่หลายวัน
ไปดูตู้ประกวดที่ เจเจมอลล์มาเมื่อวันเสาร์ สวยๆทั้งนั้น
เห็นแล้วอยากได้ซิวหนู ครับ แต่ไม่มีร้านไหนมีขายเลย
อาจจะเป็นซิวขวานเล็ก กับคาร์ดินัล อย่างล่ะสิบครับ
จะแน่นไปมั้ยครับ [smile01]

อยากได้อ๊อตโต้ด้วยแต่ในช่วงห้าหกเดือนมานี่
ตายมาสามรอบแล้ว สงสารปลาครับ [cry01]

เพื่อนๆพี่เชิญติชมและแนะนำทคนิคได้เลยนะครับ
ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ [smile01] 

อ้อ ตะใคร่ขนดำมาเกาะตาใบไมยราพเยอะเลยครับ
ก่อนอื่นถ้าจะใม้ใช้ยา ใช้อะไรดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/2561 [20:53:11] โดย GAMMARAY »

ถึงตอนนี้ มีคำถามครับ

1  ซิวหนูตัวเล็กๆตอนนี้ที่จตุจักรมีร้านไหนขายมั่งมั้ยครับ
   ไปมาเสาร์ที่แล้ว หาไม่เจอเลยครับ
   ตู้นี้อยากเลี้ยงซิวหนูฝูงครับ

ถ้าตู้นี้ 16"  ด้วยสภาพตู้แบบนี้
  ถ้าใส่ ซิวหนู10ตัว  ซิวขวานเล็ก 10ตัว  คาร์ดินัล 10  ตัว
  อ๊อตโต้สักคู่นึง  หอยเขา 5ตัว
  กุ้งแคระคอมมอนสัก 50-60 ตัวจะแน่นไปมั้ยครับ
ถ้าแน่นไป จะลดสัดส่วนปลาอื่น ปลาหลักอยากให้เป็นซิวหนูครับ  [mock01]

3 ไปเห็นตู้ที่ร้านในเจเจมอลล์มา มีปั๊กเป้าตัวเล็กๆพอๆกับวิวหนู เลี้ยงรวมในตู้ด้วย
   ผมอยากได้ แต่ลืมถามชื่อมา อยากรู้ว่าชื่ออะไร   มีร้านไหนขายมั่ง แล้วเลี้ยงยากมั้ยครับ โตได้ขนาดไหน ดุจนกัดปลาเล็ก
   กินอาหารเม็ดรวมกับปลาได้มั้ย   ตู้อื่นผมใช้เตตราบิต กับ ฮิคาริปลาเล็ก ครับ

คำถามอาจเยอะ และยาวไปหน่อย ขอรบกวนเพื่อนๆด้วยครับ  [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/2560 [21:39:26] โดย GAMMARAY »
5/MAY/17'  UPDATE

ตัดแต่งโรทาล่า กับลัตวิเจียนะครับ
ตัดแล้วเอาไปเสียบตรงนั้นตรงนี้ กระจายๆสีกันไปครับ
กุหลาบมันไม่ยักกะยืดต้นตรงนะครับ มันคดๆ ยังไงไม่รู้
ใม้ทั้งหลายพากันแตกรากตามกลางต้น โคนต้นเพียบเลย  [smile04]
อุสแคระ ผมตัดให้เตี้ยๆไปเลย

โรทาล่าผมเลี้ยงให้แดงได้แค่นี้เองครับ
ออกอมชมพูเฉยๆไม่แดงได้เท่าคนอื่นเค้าเลยครับ
ใส่ปุ๋ยรวม กับปุ๋ยน้ำธาตุเหล็ก อาทิตย์ล่ะครั้งครับ

ต้องพยามต่อไป

มุมติดท่อกรองครับ 
มุมนี้เยอะพันธ์ใม้ดี

ยินดีรับคำแนะนำครับ  [smile01]

ใว้ลงสัตว์น้ำที่ถูใจแล้วจะมาอัพเดทอีกทีครับ
ตั้งตู้มาตั้ง5เดือนยังไม่ได้ลงปลาลงอะไรเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆ [smile03]

ดูตู้ก่อนนอนฝันดีทุกคืนเลย  [smile05]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/05/2560 [23:29:10] โดย GAMMARAY »
อัพเดตอีกทีครับ หลังจากตามหาแก๊งปลาซิวมาหลายเดือน
เจอจนได้เมื่อวานนี้ที่สวนจตุจักร 

ที่ลงเพิ่มนะครับ

ซิวเพชรน้อย กับซิวอะไรนะ ลืมชื่อไปแล้วตัวสีฟ้าๆครับ อย่างล่ะ 10 ตัว [smile02]

กุ้งแคระ เหลือง แดง ออร่าบลู อย่างล่ะ 10 ตัว

หอยเขา 4 ตัว

ถ่ายน้ำวันนี้เสร็จ ยัดปุ๋ยฝังลงไป 7 เม็ด
ฉีดปุ๋ยน้ำธาตุเหล็กลงชั้นดิน

ดูตู้มีชิวิตขึ้นมาทันทีอย่างน่าแปลกใจจริงๆครับ แค่ลงปลาเอง  [perv02]

อ้อ จริงๆเอาปลาเข็มเผือกลงด้วยครับ สามตัวแต่ตอนเย็นวาน เดินไปดูเจอพอดี
มันกำลังคาบปลาซิวคาปากเลย แถมมีสะบัดๆด้วยนี่มันจรเข้ชัดๆ เลยต้องจับแยกตู้ไปครับ
ซิวลอยน้ำจุกเสียดเคล็ดขัดยอกอยู่เป็นชั่วโมง กลัวจะม่องจริงๆ
แต่สุดท้ายก็ปลอดภัยดีครับ ผมนี้นั่งเฝ้าหน้าตู้เลย [awkward01] [size=78%] [/size]

นี่ล่ะครับ เข็มจอมโหด

ยินดีรับคำชี้แนะเพิ่มเติมเป็นอย่างมากครับเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน  [smile01]

ปล เมื่อวานฝนตกหนัก น้ำท่วมเลยตาตุ่ม ขากลับลำบากมากเลยครับ  [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/05/2560 [21:25:40] โดย GAMMARAY »