วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [05:23:42]

มือใหม่หัดตั้งตู้แรกในชีวิต

ภาพ Day 1

ภาพ Day 4 หลังจากจัดใหม่ตามคำแนะนำ

อุปกรณ์
1.ตู้ 24 นิ้ว จากร้านปราณี
2.กรองนอก Atman 3336
3.ไฟ Chihiros A-Series
4.ดิน Gex เขียว
5.คาร์บอนจะมาวันนี้ ใช้คาร์บอน AB ครับ ทุกวันนี้ใส่คาร์บอนน้ำตอนเช้าอยู่

ต้นไม้
ปัจจุบันมี เพิลกลาส อนูเบียสพิตตี้ และ ต้นอะไรไม่รู้อยู่ข้างหลัง หยิบมาจากร้านพี่กบ  [mad02]

เพิ่งตั้งตู้สดๆร้อนๆเมื่อวันเสาร ตู้แรกในชีวิตเลยครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/07/2560 [08:56:07] โดย shinji »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ทราบมาว่า อนูเบียสไม่ควรฝังดินนะ
ยังไงรอท่านอื่นมาแนะนำอีกที

หินก้อนต่ำทางซ้าย พอเพิลกลาสโตแล้วจะโดนบดบังไหม?
ทราบมาว่า อนูเบียสไม่ควรฝังดินนะ
ยังไงรอท่านอื่นมาแนะนำอีกที

หินก้อนต่ำทางซ้าย พอเพิลกลาสโตแล้วจะโดนบดบังไหม?

ขอบคุณครับ ไม่ควรฝั่งจริงๆหรอครับแอบเสียวๆ
ขออนุญาต แนะนำนะครับ

1. หาจุลทรีน้ำมาใส่ ตามโดส เพื่อให้น้ำใสขึ้นครับ
2.อนูเบียสควรพันหิน โตดีกว่าลงดินครับ (อนาคตเพิลกลาสเลื้อยทับหมดครับ)
3. อนูเบียส ด้านซ้ายมือควร ย้ายไปวางรอบๆกับหินก้อนใหญ่ครับ (เหมือนต้นขวามือครับ)
4.หินก่อนเล็ก เห็นด้วยกับcommentก่อนหน้าครับ จะโดนเพิลกลาสทับหมด (เปลี่ยนเป็นจับตั้ง เสียบลงดิน ดีกว่าครับ)

ขอบคุณครับ
ขออนุญาต แนะนำนะครับ

1. หาจุลทรีน้ำมาใส่ ตามโดส เพื่อให้น้ำใสขึ้นครับ
2.อนูเบียสควรพันหิน โตดีกว่าลงดินครับ (อนาคตเพิลกลาสเลื้อยทับหมดครับ)
3. อนูเบียส ด้านซ้ายมือควร ย้ายไปวางรอบๆกับหินก้อนใหญ่ครับ (เหมือนต้นขวามือครับ)
4.หินก่อนเล็ก เห็นด้วยกับcommentก่อนหน้าครับ จะโดนเพิลกลาสทับหมด (เปลี่ยนเป็นจับตั้ง เสียบลงดิน ดีกว่าครับ)

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ เด๋วกลับไปลองพันหินดราก้อน แล้ววางรอบๆดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/2560 [16:59:17] โดย shinji »