วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:08:09]

(มือใหม่)งบประมาณในการจัดตู้ไม้น้ำ 24 นิ้ว

สวัสดีครับ ผม กานต์ สมชิกใหม่ มือใหม่อยากเลี้ยงไม้น้ำครับ
อยากจะสอบถามท่านสมาชิกว่า งบประมาณในการจัดตู้ไม้น้ำ 24 นิ้วประมาณกี่บาท
และมีอุปกรณ์ใดๆแนะนำ หรือ สามารถซื้อแบบครบวงจรได้ที่ร้านไหนได้บ้าง (สะดวกไปที่จตุจักร)
รบกวนขอคำแนะนำและข้อมูลด้วยนะครับ
ขอบพระคุณครับ ^^
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เตรียมไว้ซัก12000+ ร้าน Aqu@Mind เข้าไปของครบครับ
       สวัสดีครับ ผม กานต์ สมชิกใหม่ มือใหม่อยากเลี้ยงไม้น้ำครับ
อยากจะสอบถามท่านสมาชิกว่า งบประมาณในการจัดตู้ไม้น้ำ 24 นิ้วประมาณกี่บาท
และมีอุปกรณ์ใดๆแนะนำ หรือ สามารถซื้อแบบครบวงจรได้ที่ร้านไหนได้บ้าง (สะดวกไปที่จตุจักร)
รบกวนขอคำแนะนำและข้อมูลด้วยนะครับ
ขอบพระคุณครับ ^^

ขอออกความเห็นนะครับ  [smile03]

งบที่จะใช้ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างครับ 
เช่น  งบประมาณที่มี , ใม้ที่จะเลี้ยง ,  เลย์เอาท์ที่จะจัด

อุปกรณ์พื้นฐานที่ควรมี   [smile04]

กรอง แนะนำกรองนอก  น่าจะประมาณ 2000

ดินปลูก  24" ถุงใหญ่สักถุง ประมาณ 1000

ไฟ   ถ้าพอมีงบก็จัดโคม led ครับ ---> WRGB ประมาณ 7-8000ครับ เลี้ยงได้ครอบคลุมดี  [smile01]
      แต่ราคาต่ำกว่านั้นก็มีครับ  [smile01]

ตู้   น่าจะสักพันนึง  [smile02]

อุปกรณ์เสริมอื่นที่น่ามีก็ พวกกรรไกร ฟอร์เซป   พัดลมติดตู้  ไทเมอร์ ครับ 
จากนั้นจะเป็นพวกของประเภทใช้แล้วหมดไป อย่างพวกปุ๋ย พวกแบคน้ำล่ะครับ

ร้านในสวนที่ขายครบๆ เท่าที่นึกออกก็  aquamind , atlantis ,nature life ประมาณนี้ครับ  [perv02]

ลองหาข้อมูลในห้องสมุดของเวปดูก่อนไปซื้ออุปกรณ์ก็ดีนะครับ
เผื่อจะได้ประหยัดงบบางตัวไปก่อนได้   [smile04]

ร้านในเวปนี้ก็มีครับ ลองเช็คดูก่อนก็ได้ครับ
https://aqua.c1ub.net/shop/

ถ้าเลี้ยงจริงๆแล้วเดี๋ยวจะมีค่าใช้จ่ายตามมาเรื่อยๆครับ  [smile01]
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล