วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:39:22]

Tourmarine mineral ball

Tourmarine mineral ball เมื่อ: 12/02/2563 [01:53:32]
มีใครเคยใช้ tourmarine mineral ball บ้างครับ มันมีผลยังไงบ้าง ผมอ่านสรรพคุณแล้วงงๆ (เข้าใจว่าเสริมแร่ธาตุในน้ำให้กุ้ง)​แต่ตรงปรับ pH เป็น 7-7.5 นี่จะมีผลกับกุ้งมั้ยครับ เพราะเข้าใจว่ากุ้งแคระชอบน้ำที่เป็นกรดนิดๆ ขอบคุณครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: Tourmarine mineral ball เมื่อ: 15/02/2563 [22:14:56]
เขาน่าจะเทสโดยการใส่ในน้ำ ro แล้วความนิ่งของพีเอชที่ได้คือ บัฟขึ้นมาประมาณ 7-7.5

แต่ถ้าใส่ในตู้ดิน น่าจะไม่ถูกดึงขึ้นมาก เช่น ดินดึง พีเอช ไป 6.0 ตัวบอลนี้อาจจะมีผลดึงพีเอชขึ้นนิดหน่อย

อธิบายง่ายๆคือ พีเอชจากบอลสู้พีเอชจากดินไม่ไหวประมาณนั้นครับ
#2 Re: Tourmarine mineral ball เมื่อ: 26/04/2563 [19:25:54]
โดยปกติแล้วพวกแร่หรือหินแร่จะเป็น pH Buffer ให้น้ำกระด้างขึ้นในกรณีที่ตู้ใช้วัสดุรองพื้นเป็นดินเลิ้ยงไม้น้ำหรือกุ้งมีขอนไม้อยู่แล้วก็สามารถชดเชยได้ไม่ทำให้ค่าน้ำกระด้างขึ้นถ้าใส่ลงไป