วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:29:48]

กรองบนปั๊มน้ำ sobo ผม มันดูดปลากับลูกกุ้งเข้าไป หาอะไรมาพันกันไว้ได้บ้างครับ

เพิ่งซื้อกรองบน sobo  3880 มาใช้ได้เดือนนึง  ทำงานดีมากครับ น้ำใสชนิดว่าไม่ได้เปลี่ยนสามอาทิตย์ก็ยังใสอยู่
แต่พลังดูดประสิทธิภาพดีเกิน  ดูดจนปลาบอลลูนตัวใหญ่ตายไปตัวนึง   [cry01] [cry01] [cry01]

ทีนี้ลองเอาฟองน้ำธรรมดาแบบที่ใช้ล้างรถมาติดดู  มันก็ตันไว  เลยอยากถามว่ามีอย่างอื่นแนะนำไหมครับ? ถ้าใช้ถุงน่องมันจะตันช้ากว่ามั้ย?
หรือควรใช้ฟองน้ำประเภทอื่นดี? แล้วถ้าหาอะไรมาพันไว้แบบนี้ จะทำให้ปั๊มน้ำทำงานหนักขึ้นไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/2563 [15:16:14] โดย Dear_jan. »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เพิ่งซื้อกรองบน sobo  3880 มาใช้ได้เดือนนึง  ทำงานดีมากครับ น้ำใสชนิดว่าไม่ได้เปลี่ยนสามอาทิตย์ก็ยังใสอยู่
แต่พลังดูดประสิทธิภาพดีเกิน  ดูดจนปลาบอลลูนตัวใหญ่ตายไปตัวนึง   [cry01] [cry01] [cry01]

ทีนี้ลองเอาฟองน้ำธรรมดาแบบที่ใช้ล้างรถมาติดดู  มันก็ตันไว  เลยอยากถามว่ามีอย่างอื่นแนะนำไหมครับ? ถ้าใช้ถุงน่องมันจะตันช้ากว่ามั้ย?
หรือควรใช้ฟองน้ำประเภทอื่นดี? แล้วถ้าหาอะไรมาพันไว้แบบนี้ จะทำให้ปั๊มน้ำทำงานหนักขึ้นไหมครับ

ถุงน่องยิ่งตันไวกว่าฟองน้ำอีกครับ
ลองเอาฟองน้ำหยาบแบบสีดำๆที่ใช้ในกรองมาใช้ดูครับ ค่อนข้างดีกว่าครับ ผมใช้อยู่ [smile03]
กับอีกอันนึงคือตระแกรงตาข่ายอลูมิเนียมครับ  [smile01]

ปล สภาพน่าสยดสยองจริง แรงโคตรเลยนะเนี่ยะ  [hungry01]

ถุงน่องยิ่งตันไวกว่าฟองน้ำอีกครับ
ลองเอาฟองน้ำหยาบแบบสีดำๆที่ใช้ในกรองมาใช้ดูครับ ค่อนข้างดีกว่าครับ ผมใช้อยู่ [smile03]
กับอีกอันนึงคือตระแกรงตาข่ายอลูมิเนียมครับ  [smile01]

ปล สภาพน่าสยดสยองจริง แรงโคตรเลยนะเนี่ยะ  [hungry01]

ฟองน้ำหยาบนี่  ถ้าราดน้ำ น้ำจะต้องผ่านไวใช่ไหมครับ  เพราะตอนนี้ผมใช้ฟองน้ำสีเขียวที่ซื้อมาจากร้านก่อสร้างอยู่ น่าจะเป็นฟองน้ำละเอียดหน่อย
วันนี้เพิ่งเอามาพันใหม่  พอพันเสร็จ น้ำเบาลงกว่าเดิมครึ่งหนึ่งได้เลยครับ 5555 

ปลาโดนดูดนี่  ตอนแรกผมยังคิดว่ามันน่าจะตายแล้วโดนปั๊มดูดซากมามากกว่า จนกระทั่งเมื่อวานเห็นกับตาว่าปั๊มมันดูดลูกปลาสามตัวติดได้เลยอะครับ  [awkward01] [awkward01]
ลองดูพวก ตะแกรงกันลูกกุ้ง มาสวมแทนหรือสวมทับ ของเดิมก็ได้
ฟองน้ำหยาบนี่  ถ้าราดน้ำ น้ำจะต้องผ่านไวใช่ไหมครับ  เพราะตอนนี้ผมใช้ฟองน้ำสีเขียวที่ซื้อมาจากร้านก่อสร้างอยู่ น่าจะเป็นฟองน้ำละเอียดหน่อย
วันนี้เพิ่งเอามาพันใหม่  พอพันเสร็จ น้ำเบาลงกว่าเดิมครึ่งหนึ่งได้เลยครับ 5555 

ปลาโดนดูดนี่  ตอนแรกผมยังคิดว่ามันน่าจะตายแล้วโดนปั๊มดูดซากมามากกว่า จนกระทั่งเมื่อวานเห็นกับตาว่าปั๊มมันดูดลูกปลาสามตัวติดได้เลยอะครับ  [awkward01] [awkward01]

ใช่ครับ ยิ่งหยาบ น้ำยิ่งผ่านไว แต่ก็ยังลดแรงดันได้อยู่  และไม่ตันใวเท่าฟองน้ำละเอียดครับ  [smile04]

ของผมที่ใช้อยู่ หยาบประมาณนี้ครับ เขาทำมาเป็นรูปท่อสำเร็จเลย แค่สวมเข้าไปที่หัวอินโฟลว์เท่านั้น   [perv03]
หาซื้อสะดวกครับ ตามร้านอุปกรณ์ตู้ปลานั่นล่ะครับ [smile03]