วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:14:37]

ตู้ 24 นิ้ว ถ้าจะเลี้ยงปอมสัก 1 คู่ เล็กไปไหมครับ

ตามหัวข้อเลยครับ พอดีมีตู้ 24 นิ้วอยู่แต่อยากเลี้ยงปอมน่ะครับ
อุปกรณ์มี กรองนอก ATMAN AT3337S อันนี้ก็ไม่รู้น้ำจะแรงไปไหมสำหรับปอม
ฮีทเตอร์ แล้วก็ปั้มหัวทราย คิดว่าจะมีขอนสัก 1 ขอน ทรายปูพื้นบางๆ หรือไม่ปูเลย พอจะเป็นไปได้ไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอได้ครับ ไม่เล็กไปเท่าไหร่ แต่ปอมจะไม่โตเท่าที่ควร ปลาขนาดปอมปาดัวร์ควรจะเป็นตู้อย่างน้อย 36 นิ้ว ถ้าเป็นไปได้ครับ กรองก็ขนาดกำลังดีแล้วครับ การเซ็ตตู้ก็ตามที่ว่ามาเลย กำลังสวย ยกเว้นปั๊มหัวทรายไม่จำเป็นครับ ยกท่อกรองสูงๆหน่อยให้พ้นน้ำก็ได้เหมือนกัน หรือจะติดหัวเจ็ท, บีบปลายท่อ, ติดสเปรย์บาร์ให้ได้ออกซิเจนเพิ่มอีกก็ได้

ตั้งตู้แล้วเรียบร้อยประมาณนี้อะครับ กรองกำลังจะไปเอาวันนี้ ต้องรันน้ำแบบนี้ไปประมาณ 1 เดือนก่อนลงปอม ถึงจะโอเคใช่ไหมครับ ต้องใส่ปลาอื่นเพื่อรันระบบกรองก่อนรึเปล่า ควรเป็นปลาอะไรครับ ที่เลี้ยงรวมกับปอมได้เลย ไม่อยากเอาออก  [smile01]
ใส่กุ้งตายลงไปสักตัวก็ได้ครับ ตัวเล็กๆ อาหารปลาหรือเศษผักก็ได้ ถ้าเป็นผักก็บี้ๆทุบๆให้มันเละๆหน่อย เอาผักไม่มีกลิ่นนะครับ ผักกาด ผักบุ้งไรงี้ ไม่ใช่ล่อกระเทียมหรือข่าตะไคร้ มันจะเป็นต้มยำไป

ถ้าจะลงปลาก็ปลาสอด ปลาแพะ เล็บมือนางก็ได้ครับ กินตะไคร่ดีด้วย ลงหอยกินตะไคร่ตัวใหญ่ๆไว้สักหน่อยก็ดี ไว้ช่วยกินตะไคร่ที่กระจก
ใส่กุ้งตายลงไปสักตัวก็ได้ครับ ตัวเล็กๆ อาหารปลาหรือเศษผักก็ได้ ถ้าเป็นผักก็บี้ๆทุบๆให้มันเละๆหน่อย เอาผักไม่มีกลิ่นนะครับ ผักกาด ผักบุ้งไรงี้ ไม่ใช่ล่อกระเทียมหรือข่าตะไคร้ มันจะเป็นต้มยำไป

ถ้าจะลงปลาก็ปลาสอด ปลาแพะ เล็บมือนางก็ได้ครับ กินตะไคร่ดีด้วย ลงหอยกินตะไคร่ตัวใหญ่ๆไว้สักหน่อยก็ดี ไว้ช่วยกินตะไคร่ที่กระจก

น่าจะเป็นปลาแพะสักสองสามตัวครับ
ขอบคุณนะครับ