วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:29:29]

สอบถาม CO2 มากเกินไป

สอบถาม CO2 มากเกินไป เมื่อ: 15/12/2561 [10:23:59]
ตู้ขนาด 12 นิ้ว CO2 เป็นแบบ DIY ยิส (พอใส่ปลาแล้วปลาขึนผิวน้ำทันที)
1. สามารถปรับ แรงของ CO2 ได้ไหมใช่อุปกรณ์อะไรครับ
2. ถ้าเกิดเลื่อนหัวดิ๊ปขึ้น ไกล้ผิวน้ำสามารถทำให้ CO2 ลดลงได้ไหมครับ
3. หรือมีทางไหนแนะนำช่วยแนะนำผมหน่อยครับ มือใหม่จริงๆ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สอบถาม CO2 มากเกินไป เมื่อ: 15/12/2561 [19:17:16]
ตู้ขนาด 12 นิ้ว CO2 เป็นแบบ DIY ยิส (พอใส่ปลาแล้วปลาขึนผิวน้ำทันที)
1. สามารถปรับ แรงของ CO2 ได้ไหมใช่อุปกรณ์อะไรครับ
ปกติคาร์บอนยีสต์ปรับแรงดันไม่ได้ครับ ขวดอาจระเบิด
2. ถ้าเกิดเลื่อนหัวดิ๊ปขึ้น ไกล้ผิวน้ำสามารถทำให้ CO2 ลดลงได้ไหมครับ
ได้ครับ
3. หรือมีทางไหนแนะนำช่วยแนะนำผมหน่อยครับ มือใหม่จริงๆ

เท่าที่ดูในตู้ต้นใม้ไม่เยอะ เห็นแต่มอส
คาร์บอนที่ปล่อยออกมาเลยไม่ได้ถูกเอาไปใช้เต็มที่น่ะครับ ถ้าลองเพิ่มต้นใม้ดูก็อาจจะดีขึ้นได้ครับ

ลองดูนะครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/12/2561 [19:19:37] โดย GAMMARAY »
#2 Re: สอบถาม CO2 มากเกินไป เมื่อ: 17/12/2561 [16:04:49]
พึ่งรันระบบ ออกซิเจนในน้ำต่ำเหลือป่าวครับ ผมต้นไม้มันคายฟอง ทั้งปลา ทั้งกุ้ง ไม่ค่อยขึ้นมาผิวน้ำเลยด้วยซ้ำ
#3 Re: สอบถาม CO2 มากเกินไป เมื่อ: 18/12/2561 [01:27:55]
ผมเคยทำ Diy ยีส แล้วพอมันออกเยอะมาก
กุ้งเริ่มลองเหนือน้ำ เช้ามาตายไปบาน
ผมเลยลองคำนวณ เดาเองล่ะครับ ส่วนผสมของยีสลดลงให้มันออกน้อย เอาครับ ก็ได้ผลน่ะครับ  ถ้าผิดอะไรก็ขออภัยด้วยน่ะครับ
#4 Re: สอบถาม CO2 มากเกินไป เมื่อ: 19/12/2561 [00:24:48]
จริงๆแล้วตอนที่เราปิดไฟ เราสามารถยกหัวปล่อยน้ำขึ้นมาเหนือน้ำหน่อยๆเพื่อให้น้ำมันปนกับอากาศและตีลงน้ำครับผม ตอนกลางวันเปิดไฟค่อยเลื่อนหัวปล่อยน้ำลงครับผม ผมทำแบบนี้ตลอดปลา กุ้ง อยุ่ยาวไม่มีตายซักตัว //ส่วนถ้าตอนเปิดไฟแล้วเวลาเอาหัวปล่อยน้ำจุ่มลงไปให้ลองเอาหัว out นั้น
อยุ่ใกล้ๆผิวน้ำให้มันเกิดน้ำวน เล็กๆตรงจุดปล่อยน้ำมันจะเป้นการแลกเปลี่ยนอากาศเข้าไปช่วยในเรื่อง co2มากจนเกินไปได้ ลองทำดูครับผมแถมยังช่วยให้น้ำที่ปล่อยออกไปแรงกว่าเดิมด้วย ช่วยในเรื่องระบาย co2ในน้ำด้วยและไม่ไปรบกวน การสังเคราะแสงที่เกิดจากco2ด้วยครับผม ยังไงลองไปทำตามดูครับ
#5 Re: สอบถาม CO2 มากเกินไป เมื่อ: 24/12/2561 [14:30:25]
ขอบคุณครับ ผมใช้วิธีการยกหัว ดิ๊ปขึ้นก่ โอเค ละครับ :D