วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:18:00]

ของเล่นใหม่มาอีกแล้วครับ (โซลินอย co2)

สวัสดีครับเพื่อนๆ
มีของเล่นมาใหม่. แล้วก็เอาสิ่งที่ประดิษฐ์เอง. มาแชร์ให้เพื่อนๆครับ

ของเล่นใหม่ก็คือ วาว์ลโซลินอยไฟฟ้า ครับ
มันมีหน้าที่เป็นตัว เปิด/ปิด คาร์บอนที่ใส่ไปในตู้ไม้น้ำครับ. โดยใช้ไฟฟ้าเป็นตัวเปิดปิด

ดังนั้นเราสามารถที่จะใช้ timer ตั้งเวลาให้กับเจ้าโซลินอย. เพื่อ เปิด/ปิด ได้ตามไฟที่เราเปิดไว้ครับ. ขอดีคือประหยัดค่า co2 ครับ
(ไม่ต้องเปิด24ชม. แล้ว)
ส่วนขอเสียคือ มันร้อนครับ. ร้อนพอๆกับadapterของโคมไฟเลยครับ.

ดังนั้น ด้วยความที่มันร้อน ผมก็กลัวว่ามันจะอันตรายและพังก่อนวัยอันควร.
 ผมจึงได้ประดิษฐ์สิ่งนี้ขึ้นมาครับ.
นั่นก็คือ ขายึดโซลีนอย   ยึดเพื่อเอาไปติดกับพัดลมที่ก่อนหน้านี้มีหน้าที่พัดแค่อแดปเตอร์ของโคมไฟเท่านั้น

ผลที่ได้คือ สามารถลดความร้อนได้เป็นที่หน้าพอใจครับ. 1พัดลม สามารถลดความร้อนได้ 2อุปกรณ์. เยี่ยมเลยครับ. เพื่อนๆคนไหนสนใจ ก็เอาไปลองใช้ได้ครับ

อุปกรณ์ที่ผมใช้ก็คือของเหลือๆในบ้านครับ
1.พัดลมคอมพิวเตอร์ ขนาด8นิ้ว. ที่โดนทิ้งตามซากคอม
2.Adapter ที่แปลงไฟเป็น 12v. หาได้ตามเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ไม่ใช้แล้ว
3. ขายึด เอาตาม idea ที่คิดได้เลยครับ

พอทำออกมา ก็ได้รูปตามนี้ครับ

ส่วนที่วงไว้คือ. สีแดงร้อนมาก  สีเหลืองร้อน  สีเขียวอุ่นๆครับ

หวังว่า บทความนี้จะมีประโยชน์นะครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไอเดียแจ่มจริงครับ  [thumbup] [thumbup]