วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:23:13]

อยากเลี้ยงไม้น้ำกับกุ้ง ชิลเลอจำเป็นไหมครับ

อยากเลี้ยงไม้น้ำกับกุ้ง ชิลเลอจำเป็นไหมครับ
พอดีมีคนจะขายชิลเลอร์รุ่นเก่า 3000บาท ผมซื้อเก็บไว้ เพราะคิดว่าต้องใช้แล้วจริงๆแล้ว ชิลเลอจำเป็นไหมครับ มือใหม่รบกวนแนะนำทีครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าเลี้ยงพวกเรดบีก็จำเป้นครับ

แต่ถ้าเป็นกุ้งคอมมอน อย่างพวก เชอรี่ เหลือง ส้ม ซูชิ ดรีมบลู อะไรพวกนี้
ถ้าตู้อุณหภูมิไม่เกิน 28-29องศาก็เลี้ยงได้ครับ

การมีชิลเลอร์นั้นดีกว่าอยู่แล้วครับ  ดีกว่าสำหรับต้นใม้กับสัตว์น้ำครับ
แต่ก็อาจต้องแลกมาด้วยค่าไฟรายเดือนที่อาจเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อยครับ  [smile01]

<แต่ราคาที่ได้มา 3000บาทนี่ผมก็ว่าถูกมากนะครับ
คิดว่าได้ลองเช็คการทำงานแล้วใช่มั้ยครับว่าทำงานได้ไม่มีปัญหา เพราะมันต้องเปิดยาวๆ คือเป้นห่วงเรื่องฟืนไฟน่ะครับ [smile03]>
เห็นด้วยกับกระทู้ด้านบนครับว่าถ้าเรดบีจำเป็น อย่างผมเลี้ยงเชอรี่ กุ้งเหลืองก๋ไม่ได้จำเป็นอะไรครับ Chiller ราคาไม่ค่อยน่าห่วงแต่ที่น่าห่วงคือค่าไฟฟ้าครับ