วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:07:02]

เริ่มทำตู้ไม้น้ำ ตู้12" รบกวนแนะนำกรองนอก ที่ครับ

ต้องใช้กรองนอกตัวไหนดีครับ ที่เหมาะสมกับขนาดตู้
ไม้น้ำแนะนำได้นะครับตอนนี้มีแค่ กรอสโซครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
SUNSUN 603B ครับ ปรับน้ำแรงเบาได้ ใช้ได้ยันตู้ 20 นิ้วครับ ผมใช้กับตู้ 18 นิ้วครับ ราคามือสองประมาณ 500-600 บาท มือ 1 750-900 บาทครับ
เรื่องกรองนอกของตู้เล็กขนาดเห็นตามคุณ Nx1sine3 ครับ  [smile01]

เรื่องใม้อย่างอื่น ถ้าสมมุติว่าไม่ต้องคิดเรื่องไฟ กับอุณหภูมินะครับ

เลี้ยงง่ายๆ อย่างหวีดสามใบสักกอใว้หลังตู้ 
ไมราพปักๆแซมๆข้างๆตู้ตรงกลางๆ
พวกใม้แดงๆโรทาล่าเวียดนามก็ดีนะ
ตำลึงน้ำกอเล็กๆใว้แอบๆตรงมุมๆตามแนวหินดูมั้ยครับ  [smile01]

แหะๆ ชักเยอะ   [perv01]

กรอสโซ่ที่คุณyeemisssกำลังเพาะอยู่นี่
หลังเติมน้ำเลี้ยงไปได้สักระยะ มันจะยืดนะครับ
ต้องคอยตัด [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/2561 [07:35:45] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากๆครับที่ให้คำแนะนำ  [thumbup] [thumbup] [thumbup] ไม้น้ำที่แนะนำมาผมจะไปหาข้อมูลต่อครับ

16/12/2561 
ตู้ตอนนี้ครับ

เดินซื้อ ได้ตำลึงมินิมาก้อนนึง กับต้นแดงๆ ต้นละ 10 บาท

อู้ว สวยๆครับ  [thumbup]

ไม้พื้นเริ่มหนาแล้ว เล็มๆดูบ้างนะครับ
เดี๋ยวข้างล่างจะเหลืองแล้วละลาย  [smile01]
เล็มนี้คือ ตัดใบมันออกเลยยังงี้ไหมครับ โทษที่ครับพอดีไม่ทราบ รบกวนด้วยครับ  [smile03]
เล็มนี้คือ ตัดใบมันออกเลยยังงี้ไหมครับ โทษที่ครับพอดีไม่ทราบ รบกวนด้วยครับ  [smile03]

ใช่ครับ ตัดด้านบนๆออกได้ครับ
กรอสโซ่เพาะเมล็ดนี่ตัดจนเหลือแต่รากก็งอกใหม่ได้ครับ
ปล่อยใว้หนามันจะบังแสงต้นล่างๆจนเหลือง ละลายครับ  [smile01]