วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:39:46]

สอบถามเรื่องดินตู้ปลา

สอบถามครับ ทำไม ผมลงเพิลกลาส ทีไน ตายหมดทุกที ตอนจับปักเหมือนจะลาม แต่ก้หลุดลอยเต็มตู้ตลอด พอลงทั้งดินในพอท อยู่ดีๆก้เหลือง หลุดลอย เป็นเพราะปลามันซน หรือดินไม่เหมาะคระบ

ใช้คาร์บอนยีส
ปลา คาดินัล
        บูททอง
        เชอรี่บาบ
        ออตโต
 กุ้งเรดไฟ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
 [shock02] เงียบจุง
อยากช่วยแต่ไม่มีความรู้เลยครับ
น้ำเย็นพอหรือเปล่าครับ ไม่ก็ อาจ co2 ไม่พอ
ส่วนดินผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวมากนัก
ดูแล้วไฟไม่น่าจะพอครับเพิลกลาสต้องการำหมากกว่านั้นครับ
เคยลองเลี้ยงครับ แต่ไม่รุ่งเลยครับ
คือเลี้ยงแล้วสภาพใบลีบเล็ก ก้านเล็กเหมือนเส้นด้าย  [hungry01]

ตอนนั้นผมใช้ไฟฟิลิปทอร์นาโดแบบคุลไวท์ครับ เปิด 10ชม ต่อวัน
ตู้สิบนิ้ว ยีสต์ อุณหภูมิประมาณ26-28 ครับ
ลองย้ายต้นใม้เปลี่ยนตู้เปลี่ยนไฟ วัตต์สุงขึ้น มันก็ไม่ได้กลับมาดูดีเลยครับ  [lol01]

คือพูดง่ายๆว่าเลี้ยงแล้วดันกลายสภาพเป้นวัชพืชไปน่ะครับ เลยไม่กล้าแนะนำ  [mad01]

จากที่ลองหาข้อมลมา น่าจะเป็นเรื่องไฟไม่พอครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?action=aquapedia;sa=view;item=5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/02/2562 [20:35:41] โดย GAMMARAY »
ผมเลี้ยง เพิลกลาส มาสี่เดือน ตอนนี้โตเต็มตู้ละ
จากที่เลี้ยงมา+ตู้มีกุ้ง
มีความเห็นว่า
- ใบเล็ก คือ ไฟอ่อน
- กุ้งชอบคุ้ยมากินราก/ใบอ่อน/เศษดินที่แตกตัว

จากที่บอกว่า เหมือนต้นจะเดินแล้ว แต่ก็หลุด
ผมว่ากุ้งหรือสัตย์อื่น น่าจะดึงออกมานะครับ
ประสบการณ์ เลี้ยงเพิลกลาสของผมคือ

1. เคยเลี้ยงเมื่อตอนเป็นตู้พัดลม อุณหภูมิ 28-30 ผลคือ ดูเหมือนจะโตได้. แต่แล้วก็ละลาย หลุดลอย (ตอนนั้นก็มีกุ้งแคระ)

2. เปลี่ยนมาเลี้ยงโดยใช้ตู้ชิลเลอร์ อุณหภูมิ 25-26องศสผลคือ โตไว งอกงามได้ดี (มีกุ้งแคระด้วย)

ปล ตอนตั้งตู้พัดลม และตู้ชิลเลอร์ ปัจจัยเรื่องดิน. แสง. ปุ๋ย คาร์บอลนั้น. เหมือนกันหมดเลย

ผมเลยขอสรุปว่า น้ำควรจะต้องเย็นหน่อยคือ ไม่เกิน 27องศาครับ
ปัจจุบันเลี้ยงหลีดจิ๋วครับ
น้ำอุณหภูมิ 25-26 องศาครับ
ไฟchihilos rgb
คาร์บอนถัง
ดิน ada
ลองพื้นพัมมิส
อยากช่วยแต่ไม่มีความรู้เลยครับ
น้ำเย็นพอหรือเปล่าครับ ไม่ก็ อาจ co2 ไม่พอ
ส่วนดินผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวมากนัก

สู้กันต่อไปครับ 55
ดูแล้วไฟไม่น่าจะพอครับเพิลกลาสต้องการำหมากกว่านั้นครับ

ผมเองก็คิดว่าน่าจะไฟ พอมีแหล่งแนะนำ มั้ยครับ?
เคยลองเลี้ยงครับ แต่ไม่รุ่งเลยครับ
คือเลี้ยงแล้วสภาพใบลีบเล็ก ก้านเล็กเหมือนเส้นด้าย  [hungry01]

ตอนนั้นผมใช้ไฟฟิลิปทอร์นาโดแบบคุลไวท์ครับ เปิด 10ชม ต่อวัน
ตู้สิบนิ้ว ยีสต์ อุณหภูมิประมาณ26-28 ครับ
ลองย้ายต้นใม้เปลี่ยนตู้เปลี่ยนไฟ วัตต์สุงขึ้น มันก็ไม่ได้กลับมาดูดีเลยครับ  [lol01]

คือพูดง่ายๆว่าเลี้ยงแล้วดันกลายสภาพเป้นวัชพืชไปน่ะครับ เลยไม่กล้าแนะนำ  [mad01]

จากที่ลองหาข้อมลมา น่าจะเป็นเรื่องไฟไม่พอครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?action=aquapedia;sa=view;item=5

ขอบคุณครับ ผมก็กะว่าจะลองแก้เรื่องไฟดูก่อน
ผมเลี้ยง เพิลกลาส มาสี่เดือน ตอนนี้โตเต็มตู้ละ
จากที่เลี้ยงมา+ตู้มีกุ้ง
มีความเห็นว่า
- ใบเล็ก คือ ไฟอ่อน
- กุ้งชอบคุ้ยมากินราก/ใบอ่อน/เศษดินที่แตกตัว

จากที่บอกว่า เหมือนต้นจะเดินแล้ว แต่ก็หลุด
ผมว่ากุ้งหรือสัตย์อื่น น่าจะดึงออกมานะครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองแก้เรื่องไฟดูก่อน
ประสบการณ์ เลี้ยงเพิลกลาสของผมคือ

1. เคยเลี้ยงเมื่อตอนเป็นตู้พัดลม อุณหภูมิ 28-30 ผลคือ ดูเหมือนจะโตได้. แต่แล้วก็ละลาย หลุดลอย (ตอนนั้นก็มีกุ้งแคระ)

2. เปลี่ยนมาเลี้ยงโดยใช้ตู้ชิลเลอร์ อุณหภูมิ 25-26องศสผลคือ โตไว งอกงามได้ดี (มีกุ้งแคระด้วย)

ปล ตอนตั้งตู้พัดลม และตู้ชิลเลอร์ ปัจจัยเรื่องดิน. แสง. ปุ๋ย คาร์บอลนั้น. เหมือนกันหมดเลย

ผมเลยขอสรุปว่า น้ำควรจะต้องเย็นหน่อยคือ ไม่เกิน 27องศาครับ

ขอบคุณครับ
 ผมเองก็ไม่เคยวัดอุณหภูมิตู้ แต่เลี้ยงในห้องแอร์ แล้วเวลาจับน้ำด้วยมือมันก็เย็นๆ เดี๋ยวคงต้องลองวัดซะแล้ว
ว่าแต่มีแหล่งไฟขนาด หรือข้อมมูลเกี่ยวกับไฟแนะนำมั้ยครับ
ปัจจุบันเลี้ยงหลีดจิ๋วครับ
น้ำอุณหภูมิ 25-26 องศาครับ
ไฟchihilos rgb
คาร์บอนถัง
ดิน ada
ลองพื้นพัมมิส

เห็นเขาว่ามันโตช้า ขนาดโตเร็วผมยังเลี้ยงไม่โตเลย เอาโตช้ามา กลัวไม่ริด 555

ขอข้อมูลแนะนำเรื่องไฟหน่อยครับ แกล่งหาซื้อ หรืออื่นๆ
ลองวัดค่า pH ด้วยนะครับ

เคยเลี้ยงแล้วไฟน่าจะพอ แต่ก็ละลายหมดน่ะ พอลองวัดค่า pH ดู พุ่งไป 8
เลยคิดว่า ค่า pH น่าจะต้องให้อยู่ประมาณ 6-7 แบบตู้ไม้น้ำปกติทั่วไป น่าจะเลี้ยงได้ง่ายขึ้น