วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:07:48]

นาโน โต๊ะ C o m . New Good😊 นาโนระบบใหม่ล่าสุดหน้า21

มาต่อกัน...วันนี้ทำอะไรบ้าง
เตรียมหิน  เตรียมเกลือ
เตรียมเกลือกันคับ... ผมใช้
red sea pro  ความเป็นฐานของระบบตู้ขอหนักๆแน่นๆคับกับเรื่องเกลือ   

มาใส่หินลงตู้กันคับ....จัดเอานะตามชอบ  ยัดในช่องกรองให้เต็มๆ  แบคจะได้มีที่อยู่ที่อาศัย คอยดักจัดการกับระบบให้เราคับ
ต่อไปก็  ผสมน้ำกับเกลือดิจ๊ะ....
เรามาแนะนำเรื่องน้ำกันก่อน    น้ำที่ควรใช้..คือ
1.น้ำ ro   ดีสุดติ่งล่ะ  ในการตัดปัณหาเรื่องของตะไคร่และปัณหาค่าเคมีสูงก็จะไม่เกิด
2.น้ำถังใน เซเว่นถัง5ลิตร 
3.น้ำตู้กรอง  น้ำถังขาว 
4.น้ำประปาเราเลย 
     ก็แล้วแต่ความสามารถของผู้ใช้นะคับว่าจะใช้น้ำไหน  2,3,4 มีตะไคร่มาแน่นอน  ไม่ซีเรียสคับคริๆ..
ยิ่งใช้น้ำดีๆ ก็เกิดปัณหาน้อยหน่อย
ผมใช้น้ำประปาผ่านกรอง5ขั้นตอนตามบ้านเนี่ยล่ะคับ ....ง่ายดี สะดวกล่ะ  ใครสะดวกแบบไหนเชิญคับ

พอน้ำใสใส่ตู้กันเลย  ความเค็ม 34ppt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/2564 [11:54:50] โดย jamprince »
ไฟก็ยังไม่มี  สกิมไม่มี  รันน้ำกันไป   ใส่กุ้งสดกันไปคับ เพื่อสร้างระบบแบคทีเรีย

พระเอกมาแว้ว  กุ้งกุลาดำ...555
ปอกเปลือกใส่ไป  นับไปอีก3วัน  มาวัดค่าน้ำกัน no2
ใส่ตัวใหญ่ๆนี่ล่ะ  จะได้แดงเร็วๆ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/2564 [12:39:27] โดย jamprince »
ใส่ใยกรองกันคับ 
ตัดขนาดในช่องขนาด 5x5นิ้ว
ผมเน้นเอาง่ายๆ  เปลี่ยนทุกอาทิตย์เอาคับ (ถ้ามันสกปรก)
 ไม่ต้องนั่งซักถุงกรองคับ  คือผมขี้เกียจ555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/2564 [13:21:17] โดย jamprince »

อยากรู้ :: คนที่เคยใช้ไฟที่คิดว่าดีเหมาะสมพวกตู้นาโน ยี่ห้ออะไร รุ่น ราคาหน่อย  กำลังประมวลผล
หาคำตอบ ไฟค่ายไหนน่าสนสุด ราคารับได้
 ไม่ต้อง AI นะคับ   อันนั้น เกินงบดุล555
รอฟังนะคับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/07/2564 [09:33:50] โดย jamprince »
อยากรู้ :: คนที่เคยใช้ไฟที่คิดว่าดีเหมาะสมพวกตู้นาโน ยี่ห้ออะไร รุ่น ราคาหน่อย  กำลังประมวลผล
หาคำตอบ ไฟค่ายไหนน่าสนสุด ราคารับได้
 ไม่ต้อง AI นะคับ   อันนั้น เกินงบดุล555
รอฟังนะคับ.....
ตอบตามที่เคยใช้นะครับผม
-Zetlight 1020 ราคาประมาณ 500 บาทนิดๆ อันจิ๋วๆ แสงดูธรรมชาติสวยสบายตา แต่ก้นตู้จะดูสีธรรมชาติหน่อย(ออกน้ำตาลๆ แต่ก็สะท้อนสีปกติบ้าง)และหาซื้อยากหน่อย เหมาะสำหรับเป็นไฟเสริมให้สว่างๆหรือตู้จิ๋ว pico ง่ายๆ แต่ก็ใช้เลี้ยงพวกก้นตู้ง่ายๆสบายๆ (แสง 12000k สองหลอด และแสงฟ้าหนึ่งหลอด) มีสวิตช์เปิดปิดอย่างเดียว กินไฟน้อยมาก ด้านบนหลอดมี heatsink ช่วยระบายความร้อนได้ ส่วนตัวใช้กับตู้จิ๋ว lowtech เลี้ยงตัวง่ายๆ ให้ผลดีมากครับ

-(แนะนำ)Coral box Q2 ราคาประมาณ 850 บาท อันนี้แสงสวยจะออกฟ้าๆอ่อนๆไม่บาดตา ก้นตู้สะท้อนสีชัดเจน โดยรวมเลี้ยงได้ดีคุ้มค่าคุ้มราคาเลย จะมีหลอดอยู่ 6 หลอด จะมีสีฟ้าเป็นหลักและหนึ่งในนั้นเป็นหลอดยูวีด้วย มีสวิตช์เปิดปิดอย่างเดียว ก้นตู้ดูบานเต็มแข็งแรงดี เอาเพลตกับกระดุมไทยที่ฟอกขาวครึ่งนึงมาให้แสงนี้+ป้อนอาหารเกือบทุกวัน อาการดีขึ้นชัดเจน ส่วนตัวโดยรวมแล้วพอใจมากครับ

-Dymax spaceX ราคาประมาณ 4500 มีหน้าปัดบอกเวลาและทามเมอร์ตั้งเวลาเปิดปิดและโหมดกลางคืน(แสงฟ้าอย่างเดียว)ในตัว มีพัดลมระบายความร้อนด้านบน ทำงานได้นานแทบไม่ร้อนเลย ตัวหลอดเป็น led ขนาดจิ๋วหลายหลอดเรียงกันในเลนส์นูนกระจายแสง ทำให้ลดเอฟเฟคแสงแตกเป็นรุ้งๆตอนเข้าตู้ได้ สามารถปรับระดับความเข้มแสงและสีได้หยาบๆ (ในหลอดจะมีหลอดสีเขียว เหลือง และแดงด้วย แต่เลือกไม่ได้ว่าจะเอาสีไหนระดับไหนเหมือนหลอดแพงๆ ปรับได้แค่โดยรวม) ถ้าเปิดเอาแสงขาวผสมแสงฟ้า โดยรวมแสงจะออกม่วงๆ ส่วนตัวเลยไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่

ปล.เห็นด้วยกับใยกรองครับ ใยกรองส่วนตัวผมว่าเหมาะมากเลยนะครับสำหรับตู้เล็กๆ แต่ขยันเปลี่ยนหรือทำความสะอาดหน่อยสัก 3-7 วันต่อครั้ง เดี๋ยวเศษที่ติดมันจะสลายเป็นไนเตรตฟอสเฟตกลับเข้าไปในตู้ เอิ๊กๆ แพคใหญ่ๆไม่เกินร้อยบาท ตู้เล็กๆตัดใช้นิดเดียวใช้ได้นานๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/07/2564 [02:25:08] โดย boomjelly »
boomjelly ขอบคุณนะ...ไปหาชมรูปแบบสักหน่อย
สรุปไฟไว้ก่อน   
...เดี๋ยวรอ  k7v3  70w.ออกใหม่
ค่อยว่ากัน    เลี้ยงนีโม่ไปก่อน....นะจ๊ะ
หินลอยมาแล้ว...555
ใครเคยใช้ตัวนี้บ้าง   หาข้อมูลสักหน่อย
มา ....วันนี้วัดค่าน้ำกันคับ  หลังจากเราใส่กุ้งตายปอกเปลือกไป  มันมีความแตกต่างของตัวกุ้ง  สงสัยน้ำในระบบคงน้อย กุ้งตัวใหญ่ เลยเร็ว  เรามาลองวัดค่าน้ำกันคับ
สิ่งที่เราวัดได้คือ  แดงเทือกเลยคับ..555