วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:59:21]

นาโน โต๊ะ C o m . New Good😊 นาโนระบบใหม่ล่าสุดหน้า21

กาแฟซักแก้วไหมคับ
ตะไคร่แดงเริ่มมา.....รอให้ขึ้นหนักๆเยอะทีเดียว
ค่อยทำความสะอาดผิวตู้กันก่อนเปลี่ยนน้ำ
อาทิตย์ที่จะถึง......
เห็นไม่ชัดเท่าตา.....แต่พอเห็นคราบกันไหม
รอกำจัด ทีเดียว...ขึ้นมาเยอะๆ
 [smile05]..ยินดีต้อนรับ น้องใหม่   
หาคู่ให้แล้ว  อยู่ด้วยกันไปนะ.....นีโม่
ห้ามJump อีกนะมึง555...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/08/2564 [14:21:19] โดย jamprince »
วัดอะไรบ้าง ....
หลักๆ ผมใช้3ตัวก่อนคับ 
kh ca mg 
เดี๋ยววัน  อาทิตย์ถ่ายเปลี่ยนน้ำกัน
อย่าลืมใส่อาหารนะจ๊ะ...มันไม่ใช่คนมันก็หิวเป็น
ถ่ายน้ำกัน ว่างๆ...... 
ครั้งแรกเลยที่ถ่ายน้ำจากการรันระบบ
  ผมถ่ายเพียง 1ถัง
วัดได้  8 ลิตร    ความเค็มที่34-35ppt
ลูบๆตู้ก่อนเปลี่ยนน้ำ 5นาที  เพื่อขจัดสิ่งสกปรกและตะไคร่แดงบางส่วน  ไหลไปสู่ใยกรองกันก่อนเลย
แดงเถือก....555

เปลี่ยนน้ำคับ  หลังจากมองแล้วว่าในตู้หายขุ่น
หลังจากลูบๆ ผิวกระจก ให้มันกรองสิ่งสกปรก
กลับมาฟรุ้งฟริ้งต่อคับ.....ตู้ Eco nano 
เสร็จจากการถ่ายน้ำ.....
อย่าลืมใส่แบคทีเรียนะ   เพื่อเพิ่มจำนวนค้ำจุนระบบ
เพราะเราถ่ายน้ำไปมันก็มีแบคทีเรียออกไปด้วย 
เดี๋ยวดูแลระบบไม่ทันกัน....
เติมไป 0.4 cc  เหลือเฟือ ไม่ถึง1ซีซี
เพราะเราเปลี่ยนน้ำแค่8 ลิตร คิดเป็นเปอร์เซ็น
น่าจะถ่ายน้ำ 25-26% กันเลยทีเดียว
(น้ำในระระบบ 30ลิตรx 25%=7.5)
ใช้สุดคุ้มกันเลยทีเดียวกับแบคทีเรีย

ป่ะ  .... เราไปตัดเตรียมใยกรองเปลี่ยนกันต่อ
มันดำปี๋ อย่าปล่อยให้กลับไปวนในระบบต่อ
เอาออกดีที่สุดจร้า....ใส่ของใหม่แทนที่กันจ๊ะ..
ถุงนึงใช้ยาวดีคับ  ไม่กี่สิบบาท
เปลี่ยนแล้วก็จะ สะอาดทั้งระบบคร๊าป....
อย่า....งกนา   บางคนเอาไปซักใช้  สิ่งที่ได้กลับมา
 ก็ไอ้ที่มันยังติดอยู่กับใยแหละเข้าไปหมุน
วนป่วนระบบเราต่อไป...
ดูดิ  แดงปี๋หลี๋เลย  เน่าๆ...
  ทิ้งคับทิ้งไป...
เอาไปรองก้นกระถางปลูกต้นไม้ได้นะ ถ้าจะเก็บไว้ซัก