วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:49:18]

ปลาบิเซีย หรือ ไบเคอร์ เลี้ยงกับอะไรได้บ้างครับ นอกจากอาหารเป็นๆ

กระทู้นี้ง่ายๆ ตามหัวข้อเลยครับ เป็นปลาอีกชนิดที่ผมสนใจมาก  [smile03]
ส่วนตัวผมชอบบิเซีย เผือก ทอง บั้ง กับ รีดฟิช หรือ โรปฟิช ที่เป็นญาติกับบิเซีย (เหมือนงูดีชอบ) และอยากจะเริ่มเลี้ยงที่บิเซีย เผือก ครับ
ทีนี้จะเลี้ยงตัวเดียวก็กระไรอยู่ เลยสงสัยว่าสามารถเลี้ยงกับปลาอะไรได้บ้างครับ นอกจากอาหารเม็ด ปลาเล็ก และกุ้งฝอย  [smile01]
แล้วถ้าอยู่กับกุ้งเครฟิชด้วยจะมีโอกาสเป็นผู้เสียหายหรือทำร้ายบิเซียได้ด้วยรึเปล่า หากเป็นงั้นจริงคงตัดตัวเลือกนี้ออกไปได้เลย  [hungry01]

รบกวนทุกท่านที่เคยเลี้ยงช่วยยกตัวอย่างปลาที่สามารถอยู่ร่วมกันเป็นแทงเมทเพื่อเป็นตัวเลือกการตัดสินใจให้ทีครับ  [smile04]

.

.

.

.

.

เครดิต. ภาพประกอบจาก Google - https://bit.ly/3vG1Dqf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/05/2564 [16:10:11] โดย Mr.Bamboo »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จะโดนกุ้งเครฟิชทำร้ายหนีบบาดเจ็บมากกว่าครับ มันไม่กินกุ้งเครที่ใหญ่กว่าปากมากอยู่แล้วเลยจะไม่สนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/06/2564 [02:24:30] โดย Longhairguy »
ผมเคยเลี้ยงรวมแต่เป็นไทเกอร์ ถ้าเป็นปลาในระดับน้ำเดียวกับมีโอกาสเสี่ยงสูงมากที่จะโดนบิเชียทำร้าย แต่ถ้าอยากได้แบบอยู่ได้กับหลายชนิดเป็นรีชฟิชดีกว่าครับตัวไม่ใหญ่มากแต่ยาว แต่ระวังเรื่องกระโดดนะครับ แทบใจจะขาด  [cry01]
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม  [smile01]
สงสัยต้องทำฝาปิดให้แข็งแรงหน่อยสำหรับเจ้าตัวนี้ เห็นชอบอยู่ชิลๆก้นตู้ไม่นึกว่าจะโดดกะเขาด้วย