วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:19:29]

รบกวนใครเคยใช้ไฟแบบนี้บ้างครับ

พอดีมีร้านนึงเค้าแนะนำให้ใช้ ตู้ของผม 24 นิ้ว น้ำประมาณ 60 หักดิก+มีเดียแล้ว

1.อยากทราบว่ามันตรงกับความต้องการมั้ยครับ ตัวกล่องไม่มีระบุอะไรเลยมีแต่ภาษาจีน (หรือมีแต่ไม่เห็น) เลยไม่ทราบเลยว่ากี่วัตต์ นอกจากราคาที่ซื้อมา 1,400 กว่าบาท  [abe01]

2.แล้วปกติตัวไฟต้องห่างจากผิ้วน้ำประมาณเท่าไหร่หรอครับถึงจะเหมาะสม

ขอบคุณครับ [mad02] [mad02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้กันไปครับ ถ้าเลี้ยงแบบไม่คิดไรมากก็พอใช้ได้

2.แล้วปกติตัวไฟต้องห่างจากผิ้วน้ำประมาณเท่าไหร่หรอครับถึงจะเหมาะสม

ขอบคุณครับ [mad02] [mad02]

เรื่องแนวคิดระยะห่างของโคมไฟกับผิวน้ำ เคยมีคุยกันใว้ในกะทู้ตามลิงค์ข้างล่างครับ [smile03]
ก็ไม่ซีเรียสมากเท่าไหร่นะครับ  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7262.0

ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้กันไปครับ ถ้าเลี้ยงแบบไม่คิดไรมากก็พอใช้ได้

ไม่หรอกครับผมกลัวมันน้อยไปหรือแรงไปอะไรพวกนี้มากกว่า 555

เรื่องแนวคิดระยะห่างของโคมไฟกับผิวน้ำ เคยมีคุยกันใว้ในกะทู้ตามลิงค์ข้างล่างครับ [smile03]
ก็ไม่ซีเรียสมากเท่าไหร่นะครับ  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7262.0

ขอบคุณครับเข้าใจขึ้นเยอะเลย  [thumbup] [thumbup]
1. โคมไฟ. ถ้าไม่มีอะไรบอกเลย. แล้วราคา 4,000บาท. ผมว่าไฟอาจจะเบาไปครับ. ทั้งนี้อาจต้องลองใช้ไปก่อน. ไม่แน่ ไม้เขียว, มอส, เฟริน อาจเลี้ยงได้ครับ. แต่ไม้แดง,ไม้ปูพื้น อาจไม่รอด

2. การวางโคมไว้สูงจากน้ำ   อันนี้ผมว่า basicสุดก็ประมาน10-20ซม.ครับ. แต่ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับความแรงของไฟแต่ละยี่ห้อครับ
ตามคะ ตู้ 14น ใช้แบบเล็ก จะพอมั้ยคะ

แอบสงสัย มีไม้แดงด้วย รองพื้นด้วยเพิลกลาส

ร้านบอกใช้ได้  [awkward01] [awkward01]
ตามคะ ตู้ 14น ใช้แบบเล็ก จะพอมั้ยคะ

แอบสงสัย มีไม้แดงด้วย รองพื้นด้วยเพิลกลาส

ร้านบอกใช้ได้  [awkward01] [awkward01]

ใช้ได้ไม้ไม่ตาย แต่สวยรึป่าวคงได้ในระดับนึง