วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:50:46]

อยากเริ่มตั้งตุ้งกุ้งแคระ / Redbee ช่วยแนะนำอุปกรณ์หน่อยครับ

มองๆไว้ตู้ขนาด 24 นิ้ว + ชิลเลอร์

ไฟ ควรใช้ตัวไหน เปิด - ปิด กี่ชม. ต่อวัน
กรองใต้พื้น + กรองฟองน้ำ เพียงพอต่อระบบไหมครับ หรือต้องเล่นกรองนอกด้วย
วิธีการเปลี่ยนน้ำในตู้กุ้งทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มองๆไว้ตู้ขนาด 24 นิ้ว + ชิลเลอร์

ไฟ ควรใช้ตัวไหน เปิด - ปิด กี่ชม. ต่อวัน
กรองใต้พื้น + กรองฟองน้ำ เพียงพอต่อระบบไหมครับ หรือต้องเล่นกรองนอกด้วย
วิธีการเปลี่ยนน้ำในตู้กุ้งทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ขออณุญาติตอบเท่าที่พอตอบได้นะครับ  [smile03]
เรดบีผมไม่เคยเลี้ยงเลยครับ สำหรับที่ผมเคยเห็นตามร้านที่เขาเลี้ยงมา
ผมเห็นเขาใช้กรองนอก หรือกรองไต้กรวดน่ะครับ
กรองฟองน้ำเห็นบางร้านเขาใช้ตัวใหญ่คู่กับกรองไต้กรวดครับ  [smile01]

ส่วนที่ผมเลี้ยงเป็นกุ้งแคระ  เน้นใม้น้ำเป็นหลัก
ตู้เล็กผมใช้กรองแขวนตัวใหญ่สุด ส่วนตู้ 24" ผมใช้กรองนอกครับ

คือเท่าที่เห็น ที่เขาเลี้ยงเรดบีกัน  ดูเขาไม่ค่อยเน้นต้นใม้ครับ มีแค่พวกมอสนิดหน่อย
เรดบีเขาเน้นน้ำเย็นๆ กับ น้ำสะอาดๆครับ  ถ้าคิดจะใช้ชิลเลอร์อยู่แล้วก็ดีเลยครับ เรดบีชอบน้ำเย็นๆ [thumbup]

ไฟ เพราะผมเลี้ยงต้นใม้ด้วย เลยเปิดวันล่ะประมาณ 10 Hr/day
แต่ถ้าเน้นกุ้ง ผมว่า เปิดไฟเวลาเราสะดวกในการดูตู้ครับ  [smile04]
ผมก็ขอแนะนำ chihiros a-sereis ครับ คุ้มค่าสุดแล้ว ในความคิดผมนะ  [smile04]

เรื่องของการเปลี่ยนน้ำ ก็เน้นที่น้ำสะอาด ทั้งเรดบีทั้งก้งแคระล่ะครับ
การถ่ายน้ำคงต้องพิจารณาจากจำนวนกุ้งที่เลี้ยงกับปริมาตรน้ำครับ

ของผมเลี้ยงกุ้งแคระธรรมดา จำนวนค่อนข้างเยอะหน่อย เชอรี่ ส้ม ดรีมบลู กุ้งเข็บ  รวมทั้งมีปลาด้วย
ตอนนี้ตู้ 16" กุ้งเล็กกุ้งน้อยมีประมาณ 50 ตัวขึ้นล่ะครับ
ผมถ่ายน้ำประมาณ 2 ครั้งต่อสัปดาห์ ครั้งล่ะประมาณ 30%-40% ครับ

ถ้าให้ละเอียดอีกนิดก็มีน้ำยาวัดค่าไนไตรท์ไนเตรทด้วยครับ
นานๆทีถ้าสังเกตกุ้งมีอาการแปลกๆก็ลองวัดดูสักทีน่ะครับ  [smile01]

ประมาณนี้น่ะครับ ของผม เผื่อเป็นแนวทางนะครับ  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/04/2563 [19:27:32] โดย GAMMARAY »
ถ้ามีชิลเลอร์ก็ต้องต่อกับกรองนอกครับสะดวกที่สุด

อื่นๆก็ตามด้านบนเลย
ขอบคุณครับผม  [smile03] [smile03] [smile03]

ตามมาจากบอร์ดเก่า กว่าจะหาเวปเจอ คนหายไปเพียบเลย [mad01]
ตู้ 24"
น้ำเย็นๆ 25-27
ค่าน้ำ ph ประมาณ 5-6
tds ไม่เกิน 150 จะดีมาก
ค่าของเสีย ไนเตร ไนไตร แอมโมเนีย ทำให้เป็น 0 เลยจะดีมาก
ใช้กรองนอก+กรองใต้กรวดผสมกันก็ได้
ของในกรองก็ powet houes เต็มกรองไปเลยหรือตามสะดวก
ไฟ led เปิดซัก 4 ชม.ก็พอเพราะเราเลี้ยงกุ้งไม่ได้เน้นไม้น้ำ
ระบบแบคทีเรียต้องให้ดีเพื่อระยะยาว
ถ้าระบบดี นื่ง เปลี่ยนน้ำเดือนละครั้งเลยครับ

มีอีกเยอะหาอ่านเอาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/04/2563 [12:05:05] โดย Root2662 »