วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:14:08]

ขอสอบถามการใช้ชิลเลอร์ต่อกับ2ตู้หน่อยครับ

มีชิลเลอร์ของ Hailea HC-130A  จะใช้กับตู้24 2ตู้ไหวไหมครับ แล้วระหว่างใช้1ตู้กับ2ตู้ กินค่าไฟต่างกันมากไหมครับ แล้วต้องใช้อุปกรณ์เสริมอะไรในการต่อน้ำจากกรองนอกของ 2ตู้เข้าด้วยกัน ขอบคุณครับ
SPEC:
Water Refrigerated 50~220L
Power 1/20HP      
Voltage220~240V 
Rate of Flow 200~1000L/H
Frequency 50Hz      
Working Current 0.6A      
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อยากรู้ด้วยคัฟ...กำลังสนใจชิลเลอร์ แต่มันแพงมาก
ที่สำคัญ ค่าไฟต่อเดือนเป็นไงมั่ง
อยากรู้ด้วยคัฟ...กำลังสนใจชิลเลอร์ แต่มันแพงมาก
ที่สำคัญ ค่าไฟต่อเดือนเป็นไงมั่ง

จากที่เคยใช้ 28A ค่าไฟบวกเพิ่มประมาณ 400-500 บาทต่อเดือนครับ
ไม่แนะนำให้ทำด้วยชิลเลอร์ปกตินะครับ เพราะต้องต่อรวมระบบน้ำของสองตู้เข้าด้วยกัน จะต้องใช้ท่อโอเวอร์โฟลว และวางตู้ต่างระดับกัน ค่อนข้างวุ่นวายและต้องมีอุปกรณ์เยอะมาก
ถ้าจะติดแนะนำให้ซื้อชิลเลอร์อีกตัวครับ หรือหาชิลเลอร์ที่ต่อคอล์ยแยกนะครับสั่งทำให้เขาแยกคอล์ยเย็นสองชุด
หรือวิธีที่ดีที่สุดคือกั้นห้องติดแอร์ครับ ราคาแพงกว่าชิลเลอร์นิดเดียว ทีนี้จะตั้งซักกี่ตู้ก็เอาให้เต็มห้องไปเลย คนก็เย็นด้วย กั้นดีๆประหยัดไฟกว่าด้วยครับ
ปกติ ใช้150a กับตู้ 24" ตู้เดียวนะ
อันนี้ 130a จะต่อ 2ตู้ไม่ไหวหรอกครับ วันไหนร้อนมากๆ มันทำงานทั้งวันแน่ๆ

เมื่อก่อนเคยใช้ ท่อวางใต้ดินแล้วเอากรองใต้กรวดดึงน้ำขึ้นมา http://www.thara-products.com/wp-content/uploads/2012/07/Sub-small-cooler-1.jpg
ประมาณในรูปข้างบนต่อได้อยู่ครับ ถ้าไม่สนใจความสวยก็แบบนี้ได้ https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=213184.0 เอาไปจุ่มไว้เลย

แต่ชิลเลอต้องใหญ่กว่านี้ แบบถ้าต่อ 24 2ตู้ก็ไปใช้ 300a/66a
ทีนี้กรองก็ต้องใหญ่ตามเพราะดันน้ำไกลขึ้น