วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:59:03]

ความเป็นไปได้ในการเลี้ยงปลาหางนกยูงในตู้ไม้น้ำ

ขอถามประสบการเพื่อนๆพี่ๆ ที่เลี้ยงปลากับตู้ไม้น้ำหน่อยครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่าผมทำตู้ไม้น้ำ+ชอบหางนกยูงมากๆ  ผมไปซื้อปลาหางนกยูงมา เปนปลาเกรดนี่แหละ ลองซื้อมาจากjj 2 ร้าน พึ่งเอามาเลยแยกพักชั่วคราวไว้ในตู้เล็กๆ2ตู้
ผมซื้อตัวเทสคลอรีน กับเทส pH มาเทสน้ำครับ   เทสคลอรีนแล้วไม่มีตู้ไหนเลยที่มีคลอรีน (ก็ถูกแล้ว) ส่วน pH นี่สิครับ น่าหนักใจ
ผลมันเปนตามนี้ครับ

หมายเหตุ : ใช้ตามองมันเหนสีอ่อนกว่าในรุปนะ
ซ้ายคือน้ำที่ใช้เลี้ยงปลาหางนกยูง เทียบละ สีอยูาระหว่างpH 7.0-7.5 ช่วงนี้แหละ แต่ใกล้ๆ7.0  แต่อันขวา คือ น้ำจากตู้ไม้น้ำซึ่ง เปิด Co2  1ฟองต่อวินาที ตลอด24 ชม.  พบว่าน้ำที่นำมาเทส เกิดสีเหลืออ่อน เทียบละอยุ่ประมาณ 6.5   

การเทสผมอ่านตามฉลากของน้ำยาที่ซื้อมาครับ ส่วนปริมาตรน้ำที่นำมาเทส 5cc เท่ากัน ใช้กระบอกฉีดยาดูดมาใส่ หยดอินดิเคเจอร์ลงไป3หยด ก้ตามนั้นเลยครับ

นี่คือภาพตู้ไม้น้ำครับ เพื่อให้พี่ๆนึกภาพออก  มันอยุ่ใกล้ๆกันนี่แหละ

ส่วนเจ้าปลาหางนกยูงก็ ตัวแดงๆครับเปน Full red 

อาการปลาเช็คแล้วปกติดีครับ ว่ายน้ำปกติ แข็งแรงดี

ให้อาหารเปนอาหารเม็ดครับ

คำถามมม
1. น้ำpH ต่างกันแบบนี้ถ้าในตู้เล็กเปนเบสอ่อนๆ ในตู้ไม้น้ำกรดอ่อนๆ pH ต่างกันประมาณ1.0 แบบนี้ ปลาหางนกยูงจะประบตัวและมีชีวิตอยุาได้ไหมครับ
2. ถ้าสามารถเอามันลงตู้ไม้น้ำของผมได้ ต้อง เตรียมปลายังไงให้มันปรับตัวได้ก่อนลงไรงี้อะครับ  เวลาเปลี่ยนน้ำตู้เล็ก ต้องผสมน้ำในตู้ไม้น้ำเข้าไปให้มันไหม และค่อยๆเพิ่มไรงี้ ให้มันชิน
3.ตู้เล็กที่พักปลาผมเอาสายยางเล็กๆดูดขี้ปลาออก ดูดน้ำออกครึ่งนึงและเติมน้ำใหม่ให้มันแบบนี้ทุกวันอะครับ 
ปล. ผมซื้อปลาหางนกยูงสวยๆมาเพื่อจะเอามาลงตู้ไม้น้้ำ ก้แอบๆถามคนขายหลายๆร้านนะ เขาก้ว่าลงได้ๆ แต่อยากให้ชัวร์ครับหลายสมองย่อมดีกว่าสมองเดียว ช่วยแนะนำที่ครับ 
ปล.2 ปลามันเปนปลาเกรดนะซื้อมาคู่นึงหลายร้อยอยู่5555 
ปล.3 ตัวเมียใกล้คลอดผมยังไม่เอาครับรอคลอดแยกลูกปลา พักฟื้นตัวเมียแล้วว่าจะค่อยเอาลงตอนนั้น

[ภาพตู้ไม้น้ำเต็มๆครับ ในตู้มีระบบกรองนอก ตู้ตั้งมา2อาทิตกว่าๆ มีปลาดูดน้ำผึ้งอยุ่ในตุ้แล้ว คาร์บอน1ฟอง/วิ 24ชม.

ฝากทีนะครับ มาช่วยกันคิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/05/2561 [00:00:46] โดย witthawinn100 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอบแบบง่ายๆครับ เลี้ยงได้ ไม่ต้องคิดมากขนาดนั้น ปรับสภาพก่อนลงตู้ตามปกติ
คำถามมม
1. น้ำpH ต่างกันแบบนี้ถ้าในตู้เล็กเปนเบสอ่อนๆ ในตู้ไม้น้ำกรดอ่อนๆ pH ต่างกันประมาณ1.0 แบบนี้ ปลาหางนกยูงจะประบตัวและมีชีวิตอยุาได้ไหมครับ
     อยู่ได้ครับ ผมว่าปลาคุณมีโอกาสจะตายเพราะคาร์บอนฟู่สูงกว่าค่า ph ห่างแค่ 1.0 นะ  [gurock01]
2. ถ้าสามารถเอามันลงตู้ไม้น้ำของผมได้ ต้อง เตรียมปลายังไงให้มันปรับตัวได้ก่อนลงไรงี้อะครับ  เวลาเปลี่ยนน้ำตู้เล็ก ต้องผสมน้ำในตู้ไม้น้ำเข้าไปให้มันไหม และค่อยๆเพิ่มไรงี้ ให้มันชิน
     ก็ทำเหมือนก่อนปล่อยปลาลงตู้แบบปกตินั่นแหละครับ เอาปลาใส่ถุงแช่ไว้ในตู้ที่จะเปลี่ยนเพื่อให้เขาปรับอุณภูมิน้ำสัก 30 - 45 นาที แล้วค่อยๆเอาน้ำจากในตู้ใหม่ใส่ลงไปในถุงทีละน้อยๆเพื่อให้เขาปรับตัวเข้ากับค่าน้ำใหม่ได้
3.ตู้เล็กที่พักปลาผมเอาสายยางเล็กๆดูดขี้ปลาออก ดูดน้ำออกครึ่งนึงและเติมน้ำใหม่ให้มันแบบนี้ทุกวันอะครับ 
     เยอะไปครับ ทำแค่อาทิตย์ละครั้ง/ถ่ายน้ำครั้งล่ะ 20% ก็พอ
ผมเคยเลี้ยงในตู้ไม้น้ำหลายคู่ละครับ

ถ้าให้ตอบตรงๆ มีปัญหาครับ
เพราะตู้ไม้น้ำที่เปิดคาร์บอน มันมีค่า PH ประมาณ 6.0 - 7.0
แต่คนเพาะปลาหางนกยูง หรือแม้แต่ร้านที่ขาย ค่า PH มันจะประมาณ 7.5 ครับ คือค่าน้ำประปาปกติ

ดังนั้นถ้าเป็นพวกปลาตาแดง RREA มันจะออกอาการครับ สังเกตจากหางจะลู่ ปลาเริ่มซึม
บางตัวปรับตัวได้ 1-2 วันก็จะหายเอง แต่บางตัวปรับตัวไม่ได้ ก็มีโอกาสป่วยและตายไป
ส่วนตัวผม ใช้วิธีคอยสังเกตุ ถ้าเห็นว่า 2-3 วันแล้ว หางยังลู่อยู่และไม่กินอาหาร ผมจะแยกออกมาเลยครับ
เลี้ยงน้ำปกติ อัดอ๊อก 1-2 วัน จะหายและกลับมากินอาหารเหมือนเดิม
แล้วจะลองเอากลับลงตู้ไม้น้ำใหม่ หรือจะแยกเลี้ยงไปเลย ก็แล้วแต่ครับ

อีกวิธีคือ ถ้าเลือกได้ ลองเล่นปลาตาดำแทนครับ ก็จะทนอีด และปรับตัวดีกว่าพวกตาแดง
ผมเคยเลี้ยงในตู้ไม้น้ำหลายคู่ละครับ

ถ้าให้ตอบตรงๆ มีปัญหาครับ
เพราะตู้ไม้น้ำที่เปิดคาร์บอน มันมีค่า PH ประมาณ 6.0 - 7.0
แต่คนเพาะปลาหางนกยูง หรือแม้แต่ร้านที่ขาย ค่า PH มันจะประมาณ 7.5 ครับ คือค่าน้ำประปาปกติ

ดังนั้นถ้าเป็นพวกปลาตาแดง RREA มันจะออกอาการครับ สังเกตจากหางจะลู่ ปลาเริ่มซึม
บางตัวปรับตัวได้ 1-2 วันก็จะหายเอง แต่บางตัวปรับตัวไม่ได้ ก็มีโอกาสป่วยและตายไป
ส่วนตัวผม ใช้วิธีคอยสังเกตุ ถ้าเห็นว่า 2-3 วันแล้ว หางยังลู่อยู่และไม่กินอาหาร ผมจะแยกออกมาเลยครับ
เลี้ยงน้ำปกติ อัดอ๊อก 1-2 วัน จะหายและกลับมากินอาหารเหมือนเดิม
แล้วจะลองเอากลับลงตู้ไม้น้ำใหม่ หรือจะแยกเลี้ยงไปเลย ก็แล้วแต่ครับ

อีกวิธีคือ ถ้าเลือกได้ ลองเล่นปลาตาดำแทนครับ ก็จะทนอีด และปรับตัวดีกว่าพวกตาแดง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ