วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:51:41]

เกี่ยวกับกรองแขวนครับ

ผมตั้งตู้ 12 นิ้วมาเกือบๆเดือนแล้วครับ
ในตู้มียีสท์คาร์บอน  พืชก็มีเพิลกลาส อนูเบียสพริตตี้ ขนนกยูเอส
ซึ่งสิ่งที่อยากจะถามคือเกี่ยวกับกรองแขวนครับ
ผมใช้กรองแขวน Jeneca xp-03 ครับ ซึ่งช่วงแรกรู้สึกว่ากรองฝ้าจะใช้งานได้ดีครับ
แต่ผ่านมาสักพักรู้สึกว่าจะมีฟองลอยอยู่ที่ฝ้าเต็มเลยครับ
ดูแล้วลักษณะฝ้านิ่งมากครับ
เลยอยากจะเปลี่ยนตำแหน่งการวางกรองแขวนนะครับ

ปัจจุบันผมติดกรองฝ้าแบบนี้ครับ

แล้วคิดว่าอยากจะเปลี่ยนเป็นแนวยาวแบบในภาพล่างครับ

เป็นตำแหน่ง A หรือ B ดีครับ? หรือว่าไว้อย่างเดิมดีแล้วครับ

แล้วจะเปลี่ยนกรองแขวนมียี่ห้อแนะนำไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขออภัยนะครับ
จากรูป วางกรองฝ้าไว้ตำแหน่งไหนครับ? เห็นแต่กรองแขวนกับหัวดิฟอ่ะ  [smile04]
เอ จริงๆแล้วถ้าไม่ติดที่วางโคมไฟหรืออุปกรณ์อะไร
ผมว่าวางแนวA ค่อนมาทางกลางๆก็ดีเหมือนกันนะครับ น้ำไหลทั่วตู้ดีนะครับ [smile03]

สำหรับกรองแขวน ถ้าความคิดผมนะครับ  [smile01]
ผมว่าดูที่ตัวใหญ่ๆจุมีเดียได้เยอะๆหน่อยแล้วก็ดูกำลังขับน้ำสูงๆก็พอน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/2561 [20:53:54] โดย GAMMARAY »
ตอนแรกผมวางแบบ A แต่เหมือนมันไม่ค่อยเวิร์ค เลยวางแนว B รู้สึกน้ำมันวนแล้วก็ทั่วถึงดีครับ
ขออภัยนะครับ
จากรูป วางกรองฝ้าไว้ตำแหน่งไหนครับ? เห็นแต่กรองแขวนกับหัวดิฟอ่ะ  [smile04]
ผมติดให้ยื่นมาบริเวณเยื้องๆที่ปล่อยน้ำครับ

เอ จริงๆแล้วถ้าไม่ติดที่วางโคมไฟหรืออุปกรณ์อะไร
ผมว่าวางแนวA ค่อนมาทางกลางๆก็ดีเหมือนกันนะครับ น้ำไหลทั่วตู้ดีนะครับ [smile03]

สำหรับกรองแขวน ถ้าความคิดผมนะครับ  [smile01]
ผมว่าดูที่ตัวใหญ่ๆจุมีเดียได้เยอะๆหน่อยแล้วก็ดูกำลังขับน้ำสูงๆก็พอน่ะครับ
ของผมติดโคมไฟครับ ตอนนี้วางไว้ตำแหน่งกลางๆระหว่างA กับ B ครับ
สำหรับตู้ 12นิ้ว ถ้าจะเปลี่ยนเป็นกรองแขวนยี่ห้ออื่นมีตัวไหนแนะไหมครับ

ตอนแรกผมวางแบบ A แต่เหมือนมันไม่ค่อยเวิร์ค เลยวางแนว B รู้สึกน้ำมันวนแล้วก็ทั่วถึงดีครับ
ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาวางตำแหน่ง A เช่นกันครับ วันนี้จะกลับไปสังเกตขี้ปลาที่อยู่บนใบไม้ครับ
ผมติดให้ยื่นมาบริเวณเยื้องๆที่ปล่อยน้ำครับ
ของผมติดโคมไฟครับ ตอนนี้วางไว้ตำแหน่งกลางๆระหว่างA กับ B ครับ
สำหรับตู้ 12นิ้ว ถ้าจะเปลี่ยนเป็นกรองแขวนยี่ห้ออื่นมีตัวไหนแนะไหมครับ
ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาวางตำแหน่ง A เช่นกันครับ วันนี้จะกลับไปสังเกตขี้ปลาที่อยู่บนใบไม้ครับ

เรื่องยี่ห้อกรองแขวน ก็ยังยืนยันนะครับ [smile03]
ดูที่ตัวใหญ่ๆจุมีเดียได้เยอะๆหน่อยแล้วก็ดูกำลังขับน้ำสูงๆก็พอน่ะครับ

รุ่นที่คุณใช้อยู่ ผมลองหามาน่ะครับ
เสป๊คมันตามนี้น่ะครับ

กรองแขวนข้างตู้ รุ่นบาง มีปั้มน้ำปรับระดับน้ำได้ และใยกรองอย่างดีในตัว
สามารถกรองฝ้าบนผิวน้ำได้ กรองได้สะอาด ทำให้น้ำใส
เหมาะสำหรับตู้ขนาดไม่เกิน 8-12 นิ้ว ใช้ได้ทั้งน้ำจืด และน้ำทะเล

กำลังปั้ม 160 L/Hr
กำลังไฟ 2.5 w

คือลองเสิร์ชหากรองแขวนที่กำลังขับแรงกว่านี้ก็คิดว่าใช้ได้นะครับ
ประมาณว่า ถ้าตู้เรา 12" ก็ลองหากรองสำหรับตู้  16"-18" น่ะครับ
เอาใหญ่เกินไปสักหนึ่งเสตป [smile02]
ลองดูครับ [smile04]

ส่วนหลังจากติดตั้งแล้ว
ตอนกรองทำงาน จะลองสังเกตดูก็ได้ครับว่าน้ำไหลกระจายไปทั่วตู้หรือเปล่า
อาจจะมีไปเล็มๆยอดใม้ที่บังๆขวางๆทางน้ำอยู่ช่วยอีกแรงก็ดีครับ [smile01]
ผมก็ได้รับคำแนะนำแบบนี้เหมือนกันครับ [perv02] [lol01]

ลองดูนะครับ [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/05/2561 [20:55:33] โดย GAMMARAY »
เรื่องยี่ห้อกรองแขวน ก็ยังยืนยันนะครับ [smile03]
ดูที่ตัวใหญ่ๆจุมีเดียได้เยอะๆหน่อยแล้วก็ดูกำลังขับน้ำสูงๆก็พอน่ะครับ

รุ่นที่คุณใช้อยู่ ผมลองหามาน่ะครับ
เสป๊คมันตามนี้น่ะครับ

กรองแขวนข้างตู้ รุ่นบาง มีปั้มน้ำปรับระดับน้ำได้ และใยกรองอย่างดีในตัว
สามารถกรองฝ้าบนผิวน้ำได้ กรองได้สะอาด ทำให้น้ำใส
เหมาะสำหรับตู้ขนาดไม่เกิน 8-12 นิ้ว ใช้ได้ทั้งน้ำจืด และน้ำทะเล

กำลังปั้ม 160 L/Hr
กำลังไฟ 2.5 w

คือลองเสิร์ชหากรองแขวนที่กำลังขับแรงกว่านี้ก็คิดว่าใช้ได้นะครับ
ประมาณว่า ถ้าตู้เรา 12" ก็ลองหากรองสำหรับตู้  16"-18" น่ะครับ
เอาใหญ่เกินไปสักหนึ่งเสตป [smile02]
ลองดูครับ [smile04]

ส่วนหลังจากติดตั้งแล้ว
ตอนกรองทำงาน จะลองสังเกตดูก็ได้ครับว่าน้ำไหลกระจายไปทั่วตู้หรือเปล่า
อาจจะมีไปเล็มๆยอดใม้ที่บังๆขวางๆทางน้ำอยู่ช่วยอีกแรงก็ดีครับ [smile01]
ผมก็ได้รับคำแนะนำแบบนี้เหมือนกันครับ [perv02] [lol01]

ลองดูนะครับ [smile01]

ขอบคุณคร้าบ
พรุ่งว่าจะไปเดินสำรวจตลาดเลยครับบ
ขอบคุณคร้าบ
พรุ่งว่าจะไปเดินสำรวจตลาดเลยครับบ

อ้อ เกือบลืมครับ ตอนไปเลือกดู ลองดูที่กล่องพักน้ำด้วยก็ดีนะครับ
เอาช่องพักน้ำที่ใหญ่ๆหน่อยเผื่อจะได้ใส่มีเดียได้เยอะๆหน่อยน่ะครับ [smile01]
กล่องพักน้ำบางๆมันยัดมีเดียไม่จุใจน่ะครับ  [smile04]