วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:58:33]

อภิมหาProject กับการจัดตู้ใหม่ 48นิ้ว (update 6เดือน 11วัน)

ของคุณgammary
ไฟน่าจะได้
คาร์บอนน่าจะโอ

งั้นก็คง อุณหภูมิเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับคุณGolfer

อันนี้ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ  [confuse01]
ตอนนี้ตู้อยู่ที่ 26-28องศาน่ะครับ

จากที่เพิ่งได้มาสักสองอาทิตย์
มันค่อยๆกลายสภาพหลังจากผมเบาไฟในช่วงปีใหม่อ่ะครับ
คือตอนไปเที่ยวปีใหม่หลายวัน ผมเปิดโคมเดียว แล้วก็ย้ายที่มันด้วยครับ 
ผมเดาว่าน่าจะเรื่องนี้แหละครับ

เดี๋ยวขอพักฟื้นมันก่อนละกัน
ขอบคุณอีกครั้งครับผม [smile03]

Updateตู้อายุ 55วัน (24มค62)

ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูแลตู้เลย. 4-5วันเปลี่ยนน้ำทีนึง. เลยทำให้ตะไคร่ขนดำเริ่มมา. (มัวแต่ไปปลูกผักนอกบ้าน). ไม่ได้สนใจผักในน้ำเลย 55
หลังจากนี้ คงต้องเริ่มเปลี่ยนน้ำบ่อยขึ้น

แล้วก็ต้องเร่งคาร์บอน จาก1-2ฟองต่อวิ เป็น2-3ฟองต่อวิ. เนื่องจากก่อนหน้านี้ ไม่มีปลาสอดมาช่วยกินฝ้าผิวน้ำ ทำให้คาร์บอนถูกกับเก็บไว้ในตู้(drop checker สีเขียวอมเหลือง)
ตอนนี้ drop checker เป็นสีเขียวเข้มๆ
คาร์บอนลด ทำให้ตะไคร่เริ่มมา

แล้วก็ได้นำปลามาปล่อยเพิ่มครับ
สรุปตอนนี้ มีปลา
คาร์ดินอล x5
ลัมมี่โนส x5
ซิวแกแลคซี่ x5
สอดดำ x2
อ๊อตโต้ x2
หอยเขา x3
กุ้งแคระ ประมาน 100ตัว

รากดำที่เพาะไว้ เริ่มแตกใบใหม่แล้ว

ก้านธูป ยาวได้ใจมากๆ (ตอนแรกคิดว่ามันจะไม่ยาวขนาดนี้. เลี้ยงไปเลี้ยงมา. เล่นยาวซะจะถึงผิวน้ำละ)

ลัดวิเจียใบแหลม   ตัดไปได้3-4วัน. ก็เริ่มแตกยอดใหม่ออกมาละครับ

การดูแลปัจจัยในตู้
ไฟ : เปิด6ชม. 6.30-7.30, 12.00-14.00, 18.00-21.00
คาร์บอน : 2ฟองต่อวิ 24ชม.
อุณหภูมิ : ตั้งไว้ที่ 26-27องศา(ปรับเพิ่มขึ้น1องศา)
เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุก5วัน ที่20%
งอกใหม่ไวจังเลย  [perv03]
Update ตู้ อายุ 2เดือน 11วัน

ก่อนหน้านี้ ที่ไม่ค่อยมีเวลาเปลี่ยนน้ำ จึงทำให้ตะไคร่ขนดำเริ่มมา. หลังจากนั้น ก็เลยเปลียนน้ำบ่อยขึ้น ทุก3-4วัน พร้อมใส่ excel ลงไปหลังเปลี่ยนน้ำ. ผลคือ ตะไคร่ลดลงครับ

ลัดวิเจียใบเเหลม แตกยอดใหม่ แดงสดใสรวดเร็วมาก. แต่พอมันโตได้ที่แล้ว มันก็จะลดความเร็วในการโต(ไม่รู้เพราะอะไร)

โรบีเรีย. ยิ่งตัดยิ่งใบเล็ก แตกพุ่มเป็นไม้เตี้ยสวยงามมาก ใบกลมๆสีเขียวสดๆ

ภาพรวมของต้นไม้ตอนนี้ ไปได้เรื่อยๆครับ. มีทั้งแดง. มีทั้งเขียว. มีทั้งใบเล็ก. มีทั้งใบแหลม
เพราะวางแผนมาแล้วว่า. ห้ามงอกต้นไม้ชนิดใหม่เพิ่ม และตู้นี้เน้นจำนวนต่อชนิดให้มากๆเข้าไว้. ดูแล้วชอบมากกว่า(คหสต)

ไฟ : เปิด6ชม. 6.30-7.30, 12.00-14.00, 18.00-21.00
คาร์บอน : 2.5 ฟองต่อวิ 24ชม.
อุณหภูมิ : ตั้งไว้ที่ 26-27องศา
เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุก4วัน ที่20%
Update ตู้ อายุ3เดือน(28กพ62)

ตะไคร่ขนดำทรงตัว เพราะเปลี่ยนน้ำบ่อยขึ้น
ตะไคร่เส้นผมเริ่มมา นับได้ประมาณ 3-4เส้น
ก็ทำการคีบออกไปทิ้ง ครับ

ต้นไม้ ได้ทำการตัด ตกแต่งไปเยอะพอสมควร
เลยทำให้ต้นไม้ มีกิ่งที่เล็กลง และเป็นพุ่มแน่นมากยิ่งขึ้น เช่น
ขนนกแดง ตัดไป3วัน เริ่มแตกกิ่งใหม่แล้ว

อุสแคระ ก่อนหน้านี้ตัดไปแทบเหลือแต่ตอ. ตอนนี้แทงกิ่งใหม่ เล็กๆแน่นๆ เป็นพุ่มแล้ว

ก้านธูป ไม่ทราบเกิดอะไรขึ้น อยู่ๆใบก็ใส แล้วก็ไม่โต เลยทำการตัดทิ้งให้เหลือแต่ตอ กะว่าให้แทงกิ่งใหม่ที่สมบูรณ์กว่า ออกมา

ซึ่งตอนนี้ ได้พยายามฝังปุ๋ยเม็ดให้มากขึ้น

อุณหภูมิ : ตั้งไว้ที่ 26-27องศา
เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุก 4วัน ที่20%
Update ตู้อายุ 4เดือน (31มีค.62)

ไม่ได้ update มาเกือบเดือน
เนื่องจากไม่มีเวลาเลยครับ
แค่เปลี่ยนน้ำ ยังไม่ค่อยมีเวลาเลย

แต่แล้ววันนี้ ก็พอมีเวลา
มาขอ update นิดนึงนะครับ.
(กลัวเพื่อนๆคิดว่า ตู้ล่มไปแล้ว 55)

ขนนกแดง น้ำยิ่งเก่า ยิ่งชอบ
แถมแข็งแรง สีแดงอมน้ำตทล ไร้ตะไคร่

อุสแคระ ยิ่งตัด ยิ่งแตกกิ่งครับ
แถมกิ่งที่แตกมาใหม่นั้น ก็เล็กและแคระได้ใจมากๆ นี่ก็เป็นต้นไม้อีกชนิดที่ เลี้ยงได้สบายใจ ในน้ำเก่า ตะไคร่ไม่ค่อยสนใจ.
แต่ช่วงน้ำใหม่นี่ตะไคร่ เส้นผมชอบมา

ลัดวิเจียใบแหลม. โตดีมากๆ. ยิ่งตัดยิ่งโต
ถ้าเลี้ยงในที่โล่งนะ ใบข้างล่างยิ่งแดงครับ
แต่นี้ปลูกเบียดๆกัน ยอดเลยแดงอย่างเดียว

โรบีเรีย. เป็นไม้ในดวงใจสุดๆครับ. ตอนแรกแค่เอามาลองปลูก. ไปๆมาๆ โตดี ใบเล็กเป็นพุ่มสวยงาม
ทรงใบกลมๆรีๆ สีเขียวสด
ตั้งตู้ครั้งหน้า ว่าจะลงเป็นไม้หลักเลยนะเนี่ย

ไฮโกร. แปลกและปวดกะโหลกกับมันมาก. ตอนตั้งตู้ดูว่าไปแล้วแน่นอน. เลี้ยงไปเลี้ยงมา ใบแน่น เริ่มแทงไหล แตกกิ่งออกมา. สงสัยคงชอบน้ำเก่า

แต่ที่แปลกใจยิ่งกว่าคือ ก้านธูปครับ
สงสัยไม่น่ารอด. ตอนนี้พยายามฝังปุ๋ยไปแล้ว 1เดือน. อาการก็ยังไม่ดีขึ้น ต้องรอลุ้นต่อไป

เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุก 6-7วัน ที่20%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/05/2562 [19:20:43] โดย Golfer »
ใช้ไฟยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่ครับ
ใช้ไฟยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่ครับ
Led chihiros RGB 48”
8,xxxบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/05/2562 [19:06:12] โดย Golfer »
เอาหวีดจิ๋ว คายฟอง มาให้ชมครับ
Update ตู้อายุ 5เดือน 19วัน (19พค 2562)

ผ่านไปเดือนกว่า. ขอกลับมาupdate เพิ่มเติมนะครับ
ตอนนี้ต้นไม้โดยรวมอยู่ตัวครับ. ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร
ตะไคร่ก็ เบๆ ไม่ค่อยมารุกรานครับ
นานๆ จะมีเส้นผมมาสักทีนึง ก็คีบออกแล้วก็ลดปุ๋ย และเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ มันก็หายไปครับ

ต้นก้านธูป ที่ดูแล้วไม่ค่อยดี เลยทำการรื้อ แล้วเอาต้นใบเลื่อยมาเลี้ยงแทนครับ
เลี้ยงได้ประมาณ2อาทิตย์ ก็เริ่มแตกใบน้ำละครับ

หวีดจิ๋ว มีตัดแบ่งๆให้คนอื่นไปบ้าง
ก็เลยแหว่งหายไปครับ. ส่วนที่ไม่เคยตัดเลย ก็ฟูสูงหนาแน่น มากๆครับ

โรบีเรีย ก็แทงใบใหม่ออกมา เล็กจิ๋วเลย เนื่องจากตัดบ่อยมากๆ

สรุปโดยรวมแล้ว พอใจกับการเลี้ยง(แต่ไม่สุด) . เพราะดูเหมือนว่า ต้นไม้ไม่ค่อยเขียวสดใส.(คิดเอง) มันออกอมเหลืองนิดดดดดนึง
ไม่แน่ใจว่าใส่ปุ๋ยน้อยไปมั้ย

ไฟ : เปิด6ชม. 6.30-7.30, 12.00-14.00, 18.00-21.00 (รวม6ชม.)
เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุก 5วัน ที่20%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/05/2562 [19:20:57] โดย Golfer »
สวยงามเหมือนเคยเลยนะครับ  [smile01] [thumbup]
สวยงามเหมือนเคยเลยนะครับ  [smile01] [thumbup]

ขอบคุณครับ

ว่าแต่ มีปุ๋ยไหนแนะนำมั้ยครับ. อยากให้ได้ใบเขียวๆหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ว่าแต่ มีปุ๋ยไหนแนะนำมั้ยครับ. อยากให้ได้ใบเขียวๆหน่อยครับ

โห ผมว่าคุณ  Golfer น่าจะชำนาญกว่าผมนะครับ  [smile03]

ที่ของผมใช้อยู่ปุ๋ยน้ำ AZOO ครับ
ใช้มาแต่แรกตัวเดียวเลยครับ ตัวอืนไม่เคยใช้  [smile03]
Update ตู้อายุ 6เดือน 11วัน (11มิย2562)

ผมว่าตู้ตอนนี้ ขาดปุ๋ยครับ
เนื่องจากใบไม้ไม่ค่อยเขียวเลย
แล้วก็ดูแกรนๆ. คาดว่าจะทำการฝั่งปุ๋ยวันนี้ แล้วมาดูผลกันครับ

เอาไฮโกรใบมน มาเลี้ยงเพิ่มครับ
ตอนนี้ ใบบก ละลายหายไปเยอะพอควร

สมาชิกใหม่ครับ เชอร์รี่บลาป. ในรูปดูไม่ค่อยแดง แต่ตัวจริงแดงดีครับ. กินเก่ง เลี้ยงง่ายครับ

ปั๊กเป้าแคระ. ของเค้าแน่จริงๆครับ. ลงตัวเดียว หอยเล็กหอยน้อย หายเรียบ. ย้ำว่าหายเรียบ. ไม่มีหอยให้เห็นเลยครับ
แต่ลูกกุ้งก็ต้องเสี่ยงไปด้วย เป็นเงาตามตัว

ไฟ : เปิด6ชม. 6.30-7.30, 12.00-14.00, 18.00-21.00 (รวม6ชม.)
อุณหภูมิ : ตั้งไว้ที่ 25-26องศา (ลดลง)
เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุก 4-5วัน ที่20%