Talks > ตู้ทะเล

ขอสอบถามเรื่อง chiller หน่อยครับ

(1/2) > >>

amgod007:
ผมไม่เคยใช้ chiller มาก่อนครับ ตู้ผม ปริมาณน้ำประมาณ 60 ลิตร ใช้ chiller hailea hs-28a ตั้งอุหภูมิที่ 26 องศา พออุณหภูมิไปอยู่ที่ 27 องศาเครื่องจะทำงาน พอลงมา 26 องศา เครื่องจะหยุด ผมสงสัยว่าเครื่องมันจะตั้งให้ทำงานตอน อุณหถูมิ ไปที่ 28 องศาได้มั้ยครับ เพราะมันทำงานประมาณ 1 นาที หยุดประมาณ 4 นาที มันทำๆหยุดๆแบบนี้ตลอด แล้วเครื่องมันจะกินไฟมากมั้ยและพังเร็วมั้ยครับ หรือว่าปกติมันเป็นแบบนี้ ขอบคุณครับ

doublecolour:
ทำงานแล้วตัดบ่อยๆต้องดูว่าทางน้ำเข้าชิลเลอร์กับทางออกอยู่ใกล้กันไปมั้ยด้วยครับ บางทีน้ำออกมันใกล้น้ำเข้ามันก็ตัดบ่อยเพราะดูดน้ำเย็นเข้าไป

ตัวชิลเลอร์ไม่น่าตั้งได้แต่ไม่รู้ว่าเทมป์คอนโทลตั้งแบบนั้นได้มั้ย

บัง:
ตัวควบคุมชิลเลอร์บางรุ่นจะตั้งระยะห่างของอุณหภูมิที่ต้องการได้ครับ เช่นต้องการให้อุณหภูมิอยู่ที่ 25c แต่ต้องการให้เครื่องเริ่มทำงานที่ 27c ส่วนมากในคู่มือจะเรียกว่า Difference set value, Set point, Temp difference อะไรทำนองนี้ครับ แต่ละรุ่นจะเรียกไม่ค่อยเหมือนกัน แต่ชิลเลอร์ที่ทำสำหรับตู้ผมไม่ค่อยเห็นมีเท่าไหร่ มักจะมีในตัวควบคุมของพวกชิลเลอร์ DIY อย่างท่านที่ได้ตัวซ่อมของผมไปทั้งหลายที่เป็นคอนโทรลรุ่น STC-1000 จะมีหมดครับ

amgod007:
ขอบคุณครับ

bill2517:
ขยับที่ 1 องศาดีแล้วครับ ยิ่งตั้งห่างมาก อุณหภูมิก็แกว่งมาก ส่งผลกับสิ่งมีชีวิตในตู้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version