วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:35:59]

เริ่มต้นใหม่ กับตู้น้อยๆ ฝากด้วยคร้าบ

ตู้เล็กขนาด 18 x 10 x 12 นิ้ว + ไฟ LED + คาร์บอนถังเล็ก + กรองแขวน Eham + ดินปลูก ADA

ว่างไว้ตรงเคาท์เตอร์ครัว สมาชิกมี ปลาหางนกยูง 5 ตัว + กุ้งอีก 20-30 ตัวได้ครับ
[smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/02/2560 [21:30:29] โดย TUM »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไฟกี่บาทครับ ซื้อที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/08/2560 [12:47:33] โดย บัง »
เน้นคริปแบบนี้สายรกนี่เอง
ทำแบ๊คกราวด์สวยจัง  โคมคู่ด้วย
ไฟกี่บาทครับ ซื้อที่ไหนครับ

จัตุจักร เยอะเลยครับ หลากหลายแบบ

เน้นคริปแบบนี้สายรกนี่เอง

ไม่ค่อยมีเวลาดูแลคร้าบ
อีก 1 ตู้ เพิ่งตั้งได้ไม่นานครับ ตอนแรกจะเอา 72 นิ้ว เพราะเข้าช่องพอดีเลย แต่หาโคม LED ยาว 72 นิ้วไม่ได้ เลยเอา 60 นิ้วครับ
ตู้สั่งตัดขนาด 60 นิ้ว กว้าง 10 นิ้ว ลึก 12 นิ้ว ขาตั้งไม้สูง 42 นิ้วกรองนอก + ไฟ LEDCo2 ถัง 9 ลิตร

ตู้มาส่งแล้ว

ขาตั้งไม้ สูง 42 นิ้ว

ส่งบนห้อง

เข้าที่เรียบร้อย

กรองนอก + Co2 ถัง 9 ลิตร

ขอนไม้ 3 ชิ้น 800 บาท จะแพงไปไหน เนืองจากทีแคบ จึงลงขอนใหญ่ๆไม่ได้ครับ

เริ่มต้นจัดตู้ อุปกรณ์ที่จำเป็นก็จะมี ดินปลูกของ ADA จากญี่ปุ่น ถุงหนัก 0.9 กิโลราคา ถุงละ 850 บาท ตู้ขนาดผมต้องใช้ประมาณ 2.5 ถุง

clear ให้เหลือตู้โล่งๆ เอาน้ำออกให้หมด

ลงดินปลูก ADA บางๆก่อน

ใส่ปุ๋ยรองพื้น

แกะๆ

โรยซะ

ให้ทั่วๆ

โอเคละไม่ต้องใส่หมดถุงนา ตาม spec ข้างกล่อง ปุ๋ยที่เหลือเอาใส่แคปซูล ไว้ยัดปุ๋ยเพิ่มวันหลังได้

ลงขอนไม้ให้เข้าที่ กว่าจะใส่เข้าไปได้ ทุลักทุเล เพราะพื้นที่เหนือตู้มีนิดเดียว

หินบ้าอะไรหนอ โลละ 300 บาท 3 ก้อนนี้ 600 บาท...บระเจ้า!!

[/font][/font]ประมาณนี้ละกัน โซนนี้เป็นไม้เตี้ย โชว์ขอนไม้และหิน มุมนี้ น้ำออกจากกรองด้วย ถ้าต้นไม้สูง มันจะลู่ ไม่สวย เพราะตู้เราเตี้ยครับ

[/font][/font]เตรียมใส่น้ำ เอาจานรอง กันดินกระจายเวลาใส่น้ำ

เตรียมลงต้นไม้ ซื้อมาเยอะเกินไปแฮะ ตู้นี้จัดสดไม่มี Plan ล่วงหน้ามาก จัดตามใจฉันครับ[/font]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/02/2560 [22:21:39] โดย TUM »

ปักๆๆ

ไม้ข้อ จริงๆไม่ค่อยอยากลง มันต้องคอยตัดแต่งบ่อย

เรียบร้อย เดี๋ยววันนี้ต้องเปลี่ยนน้ำ
ออก 50% เพื่อเอาปุ๋ยส่วนเกินในน้ำออก แล้วก็รอวันต้นไม้โต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/02/2560 [22:11:22] โดย TUM »

ผ่านมา 1 วัน น้ำใสแล้ว ต้นไม้ยืดตรง

กุ้งยามาโต๊ะ

รอดูกันต่อไป...
^_^

ผ่านมา 10 วัน ไม้ข้อขึ้นไปถึงผิวน้ำละ ต้องคอยตัด ถึงไม่ค่อยอยากปลูกไม้ข้อ

10 วันผ่านไป ฝั่งไม้ข้อเริ่มรถละ โตไวเกิน

น้องปอมปาดัวร์ Blue German 5 ตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/02/2560 [22:18:01] โดย TUM »
จัตุจักร เยอะเลยครับ หลากหลายแบบ

ตัวที่ใช้อยู่ราคาเท่าไรครับ
ตัวที่ใช้อยู่ราคาเท่าไรครับ

ตัวใหญ่จำไม่ได้แล้วครับ น่าจะ 800 ตัวเล็กเพิ่งเอามาเสริม 400 บาทครับ[/font]
ครบ 1 เดือนครับ มีเปลี่ยนต้นไม้ในบางจุด เพื่อความเหมาะสม และหลากหลาย

[smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/02/2560 [13:24:52] โดย TUM11 »
เอากล้องลงไปถ่ายในตู้ครับ

ชอบตู้72นิ้วคับสวยดี