วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:34:58]

ประสบการณ์ตู้ 12 นิ้้วใบเล็กๆ

เกริ่น
ตั้้งแต่ประมาณธันวาคมปีที่แล้วได้เริ่มศึกษาเกี่ยวกับการตั้งตู้ปลาทะเลแล้วเกิดอยากตั้งสักตู้ขึ้นมา
ในบ้านก็มีแต่ เครฟิช กุ้งแคระ กับปลาานู่นนี่นั่นนี่ อยากเห็นปะการังบ้าง ปลาสวยๆบ้าง เอ้าฮึดขึ้นมา
อ่านบทความเรื่องปลาทะเลจากบอรด์เก่า อ่านแล้วสนุกมาก อ่านหามรุ่งหามค่ำ หายใจเข้า ปลาาาาาา
หายใจออก ปะการังงงงงงงงง ดูตู้ของพี่ๆหลายๆท่านที่ตั้งเป็นแนวทางเอาไว้ อ่านไปอ่านมาก็ได้เวลาตั้งตู้ซะที!!!
16 ม.ค. 60 ที่บ้านจะขยายตู้กุ้งเครฟิชให้มันหน่อยอยู่ตู้เล็กๆมานานสงสารมัน ได้โอกาสทันทียึดตู้เก่ามาใช้เลย
ขนาดประมาณ 12 x 12 x 14 นิ้ว ในใจก็หวั่นๆตู้เล็กจะรอดไหมบางคนบอกรอด ไม่รอด ช่างมันลองละกันทำให้ดีที่สุด
วันนั้นจึงไปสวนเดินงมๆอยู่ไปโผล่ซอยๆนึงมีขายปลาทะเลเยอะมาก เข้าไปซื้อหินเป็นมาร้านนึงเขาก็เลือกมาให้ ม่วงนิดหน่อย
เอามาดมๆ เออไม่เน่า ตกลงซื้อ 2 ก้อน กลับมา 300 ฿ ไปเดินร้านข้างๆต่อมาได้เกลือมา 1.5 kg แบค แล้วก็ ที่วัดมาแบบตวง
ของยี่ห้อนึง พร้อมซื้อปะการังอันใหญ่ กับอันเล็กไป กลับบ้านมารันระบบกรองเรียบร้อย หักแบค ใส่หินเป็น ฟู่ววววววววววววว
วัดความเค็มได้ 28 เรียบร้อย รอไปเรื่อยๆ กลางคืนแอบมาดู แถ่นแท้น หนอนไฟออกมาปาร์ตี้กัน มีดาวเปราะด้วย เลยกลับไป
อ่านบทความเรื่องสัตว์ที่ติดมากับหินเป็นใหม่อีกครั้ง โอเคยยอมไปก่อนละกัน ไม่น่าอันตรายปล่อยไว้กินเศษอาหารนี่แหละ

22 ม.ค. 60 ได้เวลาไปเดินสวนใหม่แล้ว กลับไปร้านแรกซื้อหินเป็นเพิ่ม คราวนี้เจ้าของร้านพาไปด้านหลังร้านไปดูบ่อบำบัด
ไปเลือกอยู่ได้มา 2 ก้อน ก้อนแรกม่วงมาก ก้อน 2 ม่วงไม่แพ้กัน ไปร้านข้างๆ ซื้อที่วัด NO2 มากลับไปลงหินเป็น แล้ววัด
NO2 เลย แม่เจ้าาา!!! 0.8 mg/l โอยตายๆนอนรอต่อไปด้วยใจมุ่งมั่น นั่งดูซักพักเห็นกินเป็นมีส้มๆ อ้าวเฮ้ยปะการังถ้วยส้ม!!!
ข้างๆ มีหนอนท่อออกมาด้วย กลัวมันตายมาก แต่ช่างมันถือว่าลองน้ำไปเลยละกัน

27 ม.ค. 60 รันน้ำำได้ 10 วัน วัดใหม่ NO2 < 0.3 mg/l เหลืองใสเลย โอ้โหดีจริงไรจริง แต่!!!! อดทนไว้ท่องไว้ไม่ลงๆๆๆ
เดี๋ยวตายๆๆๆ อดใจตัวเองดูหินกับหนอนท่อที่ติดมากับหินเป็นผุดเข้า ผุดออก ต่อไป

5 ก.พ. 60 ได้เวลาเหมาะ รันน้ำมา 3 สัปดาห์ละ NO2 < 0.3 mg/l มาเกิน 10 วันละ ปะ ลองตู้กัน ไปสวนได้ของกลับมาดังนี้
ส้มขาว 1 คู่ แฮมเมอรร์เขียวปลายม่วง 1 กอ เห็ดเขียว 1 กอ กลับมาปรับน้ำลงตู้ไป ทุกตัวเริงร่ายกเว้นแฮมเมอร์ บานอยู่ครึ่งเดียว
เลยพอใจละ นั่งดูอยู่ 3 ชม. ปิดไฟนอน

6 ก.พ. 60 เกิดเหตุร้ายขึ้น น้องส้มขาวหายไป 1 ตัวน่าจะโดดออกมาตายแล้วโดนแมวคาบไปเล่นหาศพไม่เจอ เศร้ามาก
แฮมเมอร์บานสะพรั่งแล้ว เห็ดก็บานสวยดีวันนี้เสียใจเรื่องส้มขาวมาก แทบร้องไห้ ตัวนั้นอุตส่าห์เลือกมาอย่างดีเลย [cry01] [cry01] [cry01]
ไม่เป็นไรความผิดพลาดจะเป็นบทเรียนให้เรา มันไปสบายแล้ว

รูปตู้ตอนตั้งวันแรก ก่อนเกิดเหตุร้ายขึ้น

Spec ตู้
ตู้ขอบมน 12 x 12 x 14 นิ้ว
กรอง : กรองแขวน 3 ช่องใส่ใยแก้วกับปะการัง
ไฟ LED 18 W ฟ้าล้วน
ปั๊มคลื่น SunSun 2000 L/H
T : 27 - 28 c
ความเค็ม : 32 ppt
มีอะไรช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
เดี๋ยวมา update เรื่อยๆ ครับ ตอนนี้กำลังเล็งจะซื้อ skimmer หน่อยเพื่อตู้ของเรา เฮ้
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ตู้เล็กจะเกิดการเปลี่ยนแปลงใน % ที่มากกว่าตู้ใหญ่เพราะปริมาณน้ำน้อย
ระวังเรื่องการระเหยของน้ำและอุณหภูมิ
ควรถ่ายน้ำสม่ำเสมอ ส่วนเศษปะการังปูพื้น ระวังจะหมักหมม ยิ่งตู้เล็กไม่ควรใส่ หรือปูแค่บางๆก็พอ 
แล้วเวลาดูดตะกอนก็อย่ากวนให้ฟุ้ง หรือผ่านไปสักระยะก็ดูดเอาเศษปะการังมาล้างแล้วใส่กลับลงไปใหม่

แนะนำ ถ้าจะเลี้ยงจริงๆ ไปตู้ 36 x 18 x 18 กรองล่างครับ ง่ายและสนุกกว่าเยอะ
ตู้ขนาดเท่ากันเลยครับ ไม่ใช่งบไม่พอเล่นตู้ใหญ่นะครับ แต่เพราะข้อจำกัดเรื่องพื้นที่ซะมากกว่า ตอนนี้รันน้ำวันที่2แล้วครับ สัตว์ประหลาดเริ่มออกมาจากหินเป็นแล้วครับ
ตู้เล็กคุมยากครับ เลี้ยงปูเสฉวนพอไหวครับ แต่ปลากับปะการังระยะยาวผมว่าคนเลี้ยงจะเหนื่อยครับ
กลับมาอัพเดตครับ หลังจากหายไปนานตู้เปลี่ยนไปเยอะมากครับ
สิ่งที่เปลี่ยน
- กรองแขวนเปลี่ยนเป็นกรองนอกแล้วใส่มีเดียได้เยอะขึ้น
- มีของเพิ่ม กระดุม ซีเนีย แล้วก็การ์ตูนใหม่
- เปลี่ยนเกลือเป็น H2O
- LED spotlight ไม่ไฉไล กลับมาใหม่กับ LED 39W DiY
- จากกรองมีแต่ใยแก้วกลายเป็น ใยแก้ว + Ceramic ring + Activated carbon + เศษปะการัง
- จากเศษปะการังรองพื้นกลายเป็น ทรายดำ caribsea
น่าจะหมดแล้วมั้ง  [smile02] [smile02] [smile02]
เอารูปมาฝากกันครับ
สิ่งที่ได้เรียนรู้จากตู้นี้คือ ระเบียบ และ ความขยันครับ
เปลี่ยนน้ำเป็นประจำ แล้วตู้ท่านจะดีเอง
ไปละครับ สวัสดีครับ

อันนี้ทอปวิว

อันนี้กระดุม

อันนี้ซีเนีย

อีกรูป ปล.แอบมีแอนหญ้าติดมาด้วย

ปิดท้ายด้วยรูปทั้งตู้ครับ