วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:03:08]

แบบนี้คืออะไรครับ ใช่ที่เรียกว่าต้นไม้ละลายรึเปล่าครับ

อย่างที่ถามไปครับ(มือใหม่)
เพิลกาสเป็นแบบนี้จะรอดมั้ยครับ ? แต่ต้นอื่นๆก็ไม่เป็นอะไรแถมดูโตขึ้นเรื่อยๆ
13/2/62 คือวันตั้งตู้เอาต้นไม้ลงตั้งแต่วันแรก วันที่ลงกระทู้คือผ่านมา 9 วัน
ตู้ขนาด 24 สูง 16 ลึก 12
ใช้คาร์บอนแบบ nanoCo2 1 ฟองต่อ 1 วิ
ไฟผมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ แต่เปิดวันละ 8 ชั่วโมงครับ 2 ช่วง ช่วงแรก 14.00-18.00 และ 21.00-เที่ยงคืน (ตื่นช่วงบ่ายเลยเปิดไฟเวลาตื่น
ดินใช้ของ ada
กรองน้ำของ sunsun-602
ช่วยแนะนำทีครับว่าต้องทำอย่างไรบ้างให้ต้นไม้ดูสวยสดใสกว่านี้ รบกวนด้วยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
น่าจะปกติดีครับ ที่ตายดูเหมือนจะเป็นใบเก่าๆ ที่บางครั้งจะเกิดจากการช้ำเวลาเรารื้อมาปลูกหรืออาจจะคีบแรงไปหน่อย สักสามสี่วันต้นไม้ก็จะทิ้งใบที่ช้ำไปเองแบบนี้ แต่ดูมียอดแตกใหม่และเริ่มเดินแล้ว ใบไหนเน่าหรือดูไม่ดีก็ตัดทิ้งได้เลยครับ ค่อยๆเอากรรไกรคมๆเล็มอย่าให้กระเทือนต้น
ผมพึ่งรื้อ แฮร์กราสออกเลยครับ เพราะมันโดนเจอตะไคร่ขนดำ ขนเขียวเกาะบ่อย พอตัดปลายก็ตาย เลี้ยงมาหลายเดือนเลยเปลี่ยนบ้าง
ลองเลี้ยงเพิลกราส คิวบาดูปักไปเมื่อวันก่อนเองครับ รอลุ้นเหมือนกันครับ 55
น่าจะปกติดีครับ ที่ตายดูเหมือนจะเป็นใบเก่าๆ ที่บางครั้งจะเกิดจากการช้ำเวลาเรารื้อมาปลูกหรืออาจจะคีบแรงไปหน่อย สักสามสี่วันต้นไม้ก็จะทิ้งใบที่ช้ำไปเองแบบนี้ แต่ดูมียอดแตกใหม่และเริ่มเดินแล้ว ใบไหนเน่าหรือดูไม่ดีก็ตัดทิ้งได้เลยครับ ค่อยๆเอากรรไกรคมๆเล็มอย่าให้กระเทือนต้น
ขอบคุณครับพี่บังที่ช่วยมาตอบปัญหากวนใจ นึกว่าจะไปไม่รอดซะแล้ว
อีกอย่างนึงครับ ช่วงเวบาที่ผมเปิดไฟนี้มันจะไม่เป็นอะไรใช่มั้ยครับ เพราะกลัวว่าเวลามันจะไม่พอดีกับช่วงที่พระอาทิตย์ขึ้นลง เปิดตอนกลางคืนอะไรแบบนี้อะครับ
อีกอย่างนึงครับ ช่วงเวลาที่ผมเปิดไฟนี้มันจะไม่เป็นอะไรใช่มั้ยครับ เพราะกลัวว่าเวลามันจะไม่พอดีกับช่วงที่พระอาทิตย์ขึ้นลง เปิดตอนกลางคืนอะไรแบบนี้อะครับ

ไม่เป็นไรครับ