วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:28:45]

มือใหม่ครับ ขอความรู้เกี่ยวกับขอนไม้

กำลังอยู่ในช่วงศึกษาหาความรู้แล้วก็ ซื้ออุปกรณ์นู้นนี่ ก่อนตั้งตู้ครับ
อยากถามเรื่องขอนไม้ครับ กำลังคิดว่าจะไปเดินjj พอจะมีร้านขายขอนไม้แนะนำมั้ยครับ หรือร้านในเน็ตก็ได้ หรือหาเองควรจะใช้ไม้ชนิดไหน อีกอย่างคือพี่ๆใช้ไม้น้ำชนิดไหนพันขอนไม้ครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอนไม้ข้างๆร้านสีสัน ราคาไม่แรงครับ บางอันยังไม่จมแต่เอาหินถ่วงได้ นานๆไปก็จม ไม่ต่างกันกับขอนแพงๆที่ขายกัน น้ำไม่หลืองด้วยครับ
ร้านขายขอนใม้ ที่สวนมีเยอะร้านมากเลยครับ 
ซึ่งผมคิดว่าคุณภาพขอนไม้ของทุกร้านก็คงเหมือนๆกันครับ   [smile03]
<คิดว่าคงรับมาอีกทีเหมือนๆกันนะครับ แล้วเจ้าของร้านก็คัดเอาอีกที>

ชอบใจทรงขอนของร้านไหนก็จกได้เลยครับ [smile02]

เท่าที่ผมเห็นจากรูปทรงภายนอกมันก็มีอยู่สอง แบบนะครับ

แบบยังมีเปลือก < อันนี้อาจจะมีน้ำเหลืองหน่อย >

แบบเหลือแต่แก่น
<อันนี้ราคาจะแพงกว่าแบบมีเปลือกหน่อย แต่น่าจะทนกว่า และใส่ตู้แล้วน้ำเหลืองไม่มากเท่าแบบมีเปลือก>  [confuse01]

พอจกมาแล้วจะลองเอามาแช่น้ำในกะละมังดูก่อนว่าเหลืองมั้ยแล้วค่อยเอาลงตู้ก็ได้ครับ [smile01]
แช่แล้วน้ำเหลืองก็ต้มครับ [smile01]

อันนี้เป็นบทความ จากคุณCoffman  เรื่องขอนใม้ครับ
ขอขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยนะครับ [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=111386.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/2561 [14:19:58] โดย GAMMARAY »
ร้านขายขอนใม้ ที่สวนมีเยอะร้านมากเลยครับ 
ซึ่งผมคิดว่าคุณภาพขอนไม้ของทุกร้านก็คงเหมือนๆกันครับ   [smile03]
<คิดว่าคงรับมาอีกทีเหมือนๆกันนะครับ แล้วเจ้าของร้านก็คัดเอาอีกที>

ไม่เหมือนกันครับ เพราะเจ้าของร้านมาคัดที่สวยๆไปจากร้านขายส่งแล้วครับ [lol01]
การเลือกขอนหลักๆก็เอาสวยถูกใจครับ นอกนั้นก็ตามคุณสมบัติไม้ที่เราต้องการ

• ขอนไม้หนักๆ เนื้อแข็งๆ จะจมง่ายกว่าไม้เบาๆ ลองหยิบๆดู
  • ขอนไม้ชิ้นใหญ่ๆอ้วนๆ ตันๆ จะจมยากกว่าไม้กิ่งเล็กๆหรือขอนที่มีโพรง
  • ขอนสีเข้ม ทำให้น้ำเหลืองได้ง่ายกว่าขอนสีอ่อน
  • ดูให้ละเอียดๆ สังเกตดูว่าผิวขอนมีร่องรอยของการดัดแปลง ตัดต่อ หรือพ่่นยาฆ่าแมลงมั้ย (บางทีมันจะเป็นมันๆจากการพ่นยา)
  • นอกจากดูแล้ว การ "ดม" ขอน เป็นวิธีการเลือกที่ดี (บางทีมีกลิ่นยาฆ่าแมลง กลิ่นเน่าจากการดูแลที่ไม่ดี)

ไม่เหมือนกันครับ เพราะเจ้าของร้านมาคัดที่สวยๆไปจากร้านขายส่งแล้วครับ [lol01]
การเลือกขอนหลักๆก็เอาสวยถูกใจครับ นอกนั้นก็ตามคุณสมบัติไม้ที่เราต้องการ

กร๊ากกกก  ขอบคุณมากครับคุณบัง มาช่วยเจาะลึกลงไปอีกขั้น ฮ่าๆๆๆ [lol01] [lol01]
ผมแนะนำขอนไม้ เทียนทะเลคับ ไม้เนื้อแข็งลายสวย บิดโค้งงอตามธรรมชาติ วางตากแดดหลายเดือนลงน้ำยังจม