วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:05:37]

ปลาหางนกยูงป่วยแบบนี้หลายรอบแล้ว

[mad05] ปลาหางนกยูงมันป่วยแบบในคลิปเลยครับ นี่ถ่ายมันไว้ ซื้อปลามา 2ตัว ร้านเดียวกัน เอามาแบ่งเลี้ยง2 ที่ผม2ตัว แฟน2ตัว  แต่ชั่งมันเหอะครับ แค่บอกว่าซื้อจากร้านเดียวกัน ช่วงเดือน ก.พ.
**คลิปที่เห็นคือปลาตัวสุดท้าย ของแฟนผม มันทยอยตาย ด้วยอาการคล้ายๆกัน ผมพยามหาข้อมูล หายามารักษา แล้ว แต่ก็ไม่รอดครับ

อยากให้ข้อมูลการดูแลของผมนิดนึงครับ
- เลี้ยงในตู้12" ในตุ้ไม่มีไรมากมีแต่ อนูเบียส1 ต้น เล็กๆ  กับอ่างดินเผาไว้ให้ปลาหลบ  ไม่มีหิน
- ปกติไม่ใส่อ๊อก (เลี้ยงรวมกัน3 ตัว หางนกยูง2 ชอคเกอร์(เล็ก) ซื้อมาจากjj 1ตัว  )
-  น้ำ เปนน้ำประปา แต่รองไว้ในห้อง 3-4 วัน บางทีก็น้ำดื่มหยอดเหรียญ แต่ส่วนใหญ่น้ำประปารองทิ้งไว้
- ถ่ายน้ำปกติคือ ถ่ายหมดตุ้+ล้างตุ้ปลา + เอาปลาออก 5-6 วัน /ครั้ง

สิ่งที่เกิดขึ้น หลังเลี้ยงมา2เดือน
1.ปลา หางนกยูง ตัวเมีย ตาย ด้วยอาการเดียวกัน( กลับห้องมาละเจอมันตายเลยไม่ทันสังเกต) ช่วงหลังสงกราน2561 ก็มีการล้างตุ้ ถ่ายน้ำ เติมน้ำปกติ
2. หลังจากนั้น (วันที่24เม.ย61) ปลาตัวผู้ก็เริ่ม ว่ายน้ำแปลกๆ  ปกติมันอยุ่กลางๆน้ำ นี่ลงไปอยุ่ก้นตู้ปลา  ทีนี้ผมแยกมันออกมาจากตู้ เอามาใส่ตุ้ที่เหนในคลิป เปิดอ๊อกให้มัน สังเกตอาหาร ตอนนั้นตัวมันซีดขาว  เหมือนจะเปือยๆ เมือกเยอะๆหน่อย แต่หางมันไม่แหว่งนะ  เลยลองใส่เกลือลงไปในน้ำ นิดนึง
3.  มียาเหลืองรักษาปลาสวยงาม ติดห้องไว้ เลยลองใส่ไป นิดหน่อย 
4. หลังจากย้ายปลามาตุ้นี้ ผมถ่ายน้ำทุกเช้า แบบ70% ปลาไม่ออกจากตุ้เลย ใช้ดูดน้ำออกแทน  เติมน้ำที่รองไว้ใส่ตู้ ให้อาหารเป็นลูกไรอบแห้ง แรกๆมันก้กินนะ + ใส่ยาเหลืองรักษาปลา
5. ทำแบบนี้ สังเกตสีมันเข้มขึ้น แต่ว่ายน้ำส่ายไปมา ชนข้างตุ้บ้าง  จนวันที่ 29 เม.ย.  ผ่านไป6 วัน  (รักษามันต่อเนื่องนะ )  มันเริ่มขึ้นผิวน้ำไม่ได้ ว่ายขึ้นไปละ ดิ่งจมลงมา ครีบหางปกติ ครีบบนปกติ แต่ครีบท้องเปื่อย  ว่ายน้ำสะบัดๆเหงือกเปิดออกบางครั้ง มองเหนว่ามันบวมแดง นั่งมองไปนานๆ มันจะมีจังหวะหายใจแบบเหนื่อยๆ พร้อมเปิดเหงือกออก  ผมยังให้อ๊อกอยุ่ แล้วลดระดับน้ำลงมา ไม่ใส่ยาเหลืองละ ใส่แต่เกลือ) + ถ่ายน้ำบ่อยขึ่น วันละ2รอบ เพราะ กลัวจะเข้มไป
6. วันที่29-30 เม.ย.. 61 ปลาอาการเหมือนเดิม ไม่ดีขึ่น แถมไม่กินไรเลย  จนวันนี้ 1 พ.ค.61 ปลาตัวนั้นก้ตายครับ สังเกตตัวมัน ลีบ หัวปกติ แต่ช่วงลำตัวลีบ ผิดปกติ

** ปล.1 ปลาที่นำมาเล่าเปนปลาของแฟนผมซึ่งผม มาช่วยดูตอนที่ป่วย ทั้งผมและแฟนมีความเข้าใจเบื้องต้นเกี่ยวกับปลาหางนกยูงนะ
** ปล.2  ปลาที่ผมเลี้ยง2 ตัว+ ปลาที่แฟนเลี้ยงตัวเมีย ตายด้วยอาการแบบนี้เลย แต่ตอนนั้น พึ่งมาเลี้้้้ยง เลยไม่รุ้ว่าจะทำไง เลยปล่อยมันตายไวกว่านี้อีก   
**ปล.3 ที่จริงปลาตัวนึงก้ราคาถุก จะซื้อใหม่ก้ได้ แต่ผมอยากเลี้้ยง อยากดูแล มันให้ดี ถ้ามันป่วยก้อยากรักษา ไม่อยากให้มันตายแบบนี้

ลิ้งค์ปลา****( ถ่ายตอนฝนตกนะเบาๆลำโพงนิดนึง)
https://youtu.be/EgEiDzN0WAg
https://youtu.be/Zcx9bDVuNyk

แนะนำหน่อยครับ 
ช่วยคิดหน่อยว่าปลามันเปนอะไรกันแน่
สาเหตุ+วิธีดูแลให้มันไม่เปนแบบนี้อะ  ใครมีประสบการแชร์มาหน่อยนะครับ จะขอบคุณมากๆ  ถ้าแนะนำเรื่องยา ช่วยบอกสถานที่ไปหาซื้อด้วยนะครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พี่ครับ ผมว่าปลามันคงปรับกับสภาพน้ำไม่ทันอ่ะครับ  คือทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนน้ำเนี่ย ต้องเหลือน้ำเก่าไว้ประมาน30%  แล้วเติมน้ำใหม่ลงไป  แต่ถ้าปลามันอ่อนแอมากๆ ก้ต้องเหลือน้ำเก่าไว้เยอะขึ้นหน่อย แล้วก้ไอ้พวกขี้ปลาที่เป็นตะกอนอะครับ ไม่ต้องดูดหมดก้ดีนะครับ เพราะเหมือนกับว่ามันจะมีพวกแบคทีเรียที่เป็นประโยชย์คอยช่วยปรับสภาพน้ำ ปลาหางนกยูงทนก้จริงแต่ถ้าอยู่ในตู้โล้นๆหรือว่าโดนเปลี่ยนน้ำหมดตู้ขนาดนี้ มันคงทนน้ำใหม่ไม่ไหวครับ เพราะฉะนั้นต้องอย่าเอาน้ำออกหมดครับเวลาเปลี่ยนน้ำ  แล้วก้ถ้าตู้โดนแดดเอาสาหร่ายไรงี้ใส่ให้มันหน่อยก้ดีครับ ทั้งขี้ปลานิดหน่อย+สาหร่าย จะช่วยให้น้ำมันสบายตัวกับน้องปลามากขึ้นครับ
1.โรคเมือกขาว 2.ส่ายชนตู้น่าจะปรสิต 3.ครีบลู่หางลีบน่าจะปรสิต
"ถ่ายน้ำปกติคือ ถ่ายหมดตุ้+ล้างตุ้ปลา + เอาปลาออก 5-6 วัน /ครั้ง" [shock01]

1. พื้นฐานการเลี้ยงปลาคือต้องมีระบบกรอง และไม่เอาตู้ไปขัดล้าง ไม่ถ่ายน้ำจนหมดตู้นะครับ เอาแค่ 50% ก็พอ
2. พื้นตู้ควรจะมีการรองพื้น เพราะนอกจากจะช่วยให้ปลาไม่เครียดแล้วยังเป็นที่อยู่ของจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์
3. ปลาป่วยผมไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรแน่เพราะไม่มีอาการเด่นชัด+สาเหตุน่าจะเป็นเยอะครับ
4. ถ่ายน้ำเยอะๆนอกตากคลอรีนแล้วต้องระวังความแตกต่างของอุณหภูมิน้ำด้วยครับ มักจะทำให้ปลาถุงลมเสีย และมีอาการแบบในวีดิโอได้เหมือนกัน

อ่านอันนี้ด้วยนะครับ --> ระบบกรองชีวภาพในตู้ปลาน้ำจืด