วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:54:05]

ท่านใดเคยใช้ชุดทดสอบ GH ของ Tetra แวะมา’ทู้นี้หน่อยจ้า //ชูสองมือโบกเรียก

ท่านที่เคยใช้ชุดทดสอบ GH ของ Tetra เจอเหมือนเรามั๊ย คือ มันไม่มีสเตปเปลี่ยนสีที่เริ่มจาก "สีชมพู" แบบที่ในเอกสารแนะนำการใช้ + คนขายว่าไว้... แต่มันเริ่มที่ "สีเหลือง" แล้วค่อยๆชัดเข้มขึ้นจนกลายเป็น "สีน้ำชา" และจบที่ "สีเขียวอมเหลือง"

อันนี้เป็นวีดีโอของเราที่ถ่ายไว้... จะเห็นว่าทั้งสองน้ำในคลิปเริ่มที่สีเหลือง

ป.ล.1 • น้ำอื่นๆ ในบ้าน อาทิ RO, น้ำทิ้งจากเครื่อง RO ก็เริ่มจากสีเหลืองหมดเช่นกัน

ป.ล.2 • บางครั้งเอาน้ำในตู้กุ้งของเรามาหาค่า มันดันเริ่มที่สีชมพู --> สีน้ำชา --> สีเขียวตอง

หาค่า GH ของน้ำแร่ยี่ห้อหนึ่ง

หาค่า GH จากน้ำประปาจากก๊อก

เทียบกับของคลิปนี้ซึ่งเป็นกล่องรุ่นเก่า https://youtu.be/0CPaV8W6T0I ของคนนี้เขาเริ่มที่สีชมพู แล้วไปจบที่สีเขียวแกมน้ำเงินตามเอกสารแนะนำการใช้เป๊ะ

หรืออย่างใน กระทู้นี้ ของคุณคนนี้เขาก็ใช้แล้วเจอแบบเรา

ตกลงไอ้เจ้าชุดทดสอบยี่ห้อนี่มันจะอะไรยังไง หรือมันรุ่นใหม่ หรือมันหมดอายุ มันเสื่อม... [smile01] 5 5 5 5
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กำลังคิดสงสัยเหมือนกันครับ รุ่นใหม่มามันไม่เหมือนรุ่นเก่า
ของผมก็เป็นเหมือนคุณ Keith de Wind เลยครับดูไม่ออกเลยครับ ตอนหลังไปลองใช้ของยี่ห้อ SALIFERT พอดีได้มาฟรี เหมือนจะดีกว่าอ่ะครับ เปลี่ยนจากม่วงเป็นน้ำเงินเห็นชัดมากครับ แถมมีบอกวันหมดอายุตรงกล่องด้วยครับ
กำลังคิดสงสัยเหมือนกันครับ รุ่นใหม่มามันไม่เหมือนรุ่นเก่า

ของผมก็เป็นเหมือนคุณ Keith de Wind เลยครับดูไม่ออกเลยครับ ตอนหลังไปลองใช้ของยี่ห้อ SALIFERT พอดีได้มาฟรี เหมือนจะดีกว่าอ่ะครับ เปลี่ยนจากม่วงเป็นน้ำเงินเห็นชัดมากครับ แถมมีบอกวันหมดอายุตรงกล่องด้วยครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์ และแนะนำยี่ห้อใหม่ เดี๋ยวจะไปหามาใช้บ้าง [smile04]

ใช่เลย! ชุดทดสอบ GH ของ Tetra รุ่นที่ใช้อยู่ตอนนี้มันดูสียากจริงๆ

ถ้าน้ำค่า GH สูงๆ คือหยดไปเป็นสิบยี่สิบหยด ด้วยเพราะหยดไปเยอะน้ำที่เปลี่ยนสีสีมันเลยเข้มยังดูง่ายในตอนที่มันเปลี่ยนจากเหลืองเป็นเขียว... แต่ถ้าน้ำค่า GH ต่ำๆ แบบ 3-5 ไรงี้ มันหยดสารลงไปแค่ 3-4-5 หยด น้ำที่เปลี่ยนสีความเข้มสีมันยังอ่อน ทำให้ตอนที่มันเปลี่ยนจากเหลืองเป็นเขียวนี่ดูยากมากกกกกกก [mad03] ขนาดต้องเรียกคนมาช่วยกันดูว่าเห็นเป็นสีอะไร [awkward01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/2560 [12:10:14] โดย Keith de Wind »
รุ่นเก่าผมหยด 4-5 หยดก็จะเปลี่ยนเป็นสีเขียว

แต่รุ่นใหม่ หยดไปเป็น 10 ยังไม่เขียวเลย