วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:22:49]

รบกวนสอบถามหน่อยครับมือใหม่อยากเลี้ยงปลาสิงโต

รบกวนสอบถามหน่อยครับอยากจะเลี้ยงปลาสิงโต ที่ตัวเป็นหนามๆ ไม่ใช่ที่อยู่ก้นตู้นะ สิ่งที่เตรียมสำคัญๆหลักๆคืออะไรบ้างครับนอกจากเกลือทำน้ำเค็มแล้วก็ตู้ปลา เห็นเพื่อนที่เคยเลี้ยงปลาทะเลบอกว่า ถ้าเลี้ยงปลาอย่างเดียวไม่ยุ่งยากไม่ต้องติดสกิมเมอร์แต่ถ้าเลี้ยงปะการังด้วยก็ต้องติด ถ้าสมมุติว่าเเรกๆเลี้ยงปลาไปก่อนแล้วอยากลงประการังแล้วค่อยติดได้รึป่าวครับแล้วพวกอุปกรณ์ตกแต่งตู้นี้ใช้เหมือนๆกับตู้น้ำจืดทั่วๆไปได้รึป่าวครับ เพราะที่บ้านพวกกิ่งไม้ขอนไม้กับหินเล็กๆน้อยๆยังมีอยู่เพียบเลยที่คิดๆไว้อยากเลี้ยงตู้36นิ้ว งบ5000 +-นิดหน่อยไม่รวมปลาพอจะไหวรึป่าวครับ
แล้ว แถวไหนมีร้านขายปลาทะเลแบบเยอะๆบ้างรึป่าวครับเมื่อวันก่อนไปสวนจตุจักรมาเห็นอยู่ราวๆ4-5ร้าน แต่ก็ขายปลาคล้ายๆกันเกือบหมดเลย เข้าไปดูบางร้านเหนปลาสวยดีกะว่าจะขอคำแนะนำแต่เห็นบางทีเจ้าของร้านหรือ พนง ในร้านก็ยุ่งๆกับรับลูกค้าอื่นอยู่เลยไม่กล้าถามกลัวเค้ารำคาญเกรงใจด้วยครับ ...
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้ายังไม่เซ็ทตู้ต้องทำการเซ็ทตู้ก่อนครับ คร่าวๆเอาเกลือละลายน้ำ ใส่หินเป็นรึหินตาย ใส่กุ้ง ปล่อยให้ระบบรันน้ำไปประมาณเดือนนึงค่อยมาทำวารวัดค่าไนไตรท์ ไยเตรทครับ ถ้าค่าน้ำลดลงใกล้ 0 ก็ค่อยเปลี่ยนน้ำครึ่งนึงแล้วค่อยๆทะยอยลงปลาครับ ส่วนเรื่องสกิมเมอร์เป็นของจำเป็นครับช่วยกำจัดของเสียออกจากระบบ ปลาล้วนก็ต้องมีครับ เรื่องงบถ้าไม่กิเลสเยอะก็น่าจะพอ ถ้ามีเวลาก็รอมือสอง ดูดีๆนะครับ ลดค่าใช้จ่ายได้เยอะครับ ส่วนพวกของไม้น้ำนี่ใช้ไม่ได้เลยครับ ขาตู้ขอเป็นไม้เนื้อแข็งจะดีกว่า ขาเหล็กจะเป็นสนิมง่าย ไปซื้อของตามร้านหาความรู้ไปก่อนนะครับ เดี๋ยวโดนฟันหัวเเบะกลับบ้านโดยเฉพาะมือใหม่ ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงครับ
สกิมเมอร์จำเป็นอันดับต้นๆเลย ปลาสิงโตเลี้ยงง่ายแต่ทำน้ำเสียไว