วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:10:03]

บ่อขนาดยาว2.5เมตร กว้าง1.2เมตร จะเลี้ยงอะไรดีครับ

จากแปลนเดิมจะเลี้ยงกุ้งก้ามกรามไว้ขาย  แต่ตอนนี้ติดปัญหายังหากุ้งไม่ได้เลยว่าจะไปเลี้ยงปลาแทนระหว่างรอบ่อว่าง 

ตอนนี้ผมติดใจเสือพ่นน้ำครับ อยากเลี้ยงมาก จะถามว่า

1.บ่อขนาดนี้เลี้ยงกี่ตัวดีครับ
2.มีปลาอะไรที่อยู่กับเสือพ่นน้ำได้บ้าง
3.บ่อน้ำผมเป้นบ่อพลาสติก ลงก้นบ่อเป็นดินเหนียวกับไม้น้ำ มีท่อดินเผาขนาด3นิ้วอยุ่ในบ่อประมาณ80อัน แปลนเดิมคืออยากเลี้ยงแบบปล่อย ไม่ให้่อาหาร ให้หากินสาหร่ายหางกระรอก พุงชะโดในน้ำเอาครับ เรื่องปลากินพืชในบ่อจนพังไม่เป็นปัญาครับ ไม้น้ำกระถาม10บาท สาหร่ายโลนึงผมเอามาลงใหม่ได้  ไม่อยากได้ปลาหางนกยูง ปลาสอด ปลาบอลลูน ปลาคาร์ป ปลาทอง ปลานีออนนะครับ คือรู้สึกว่าคนเลี้ยงกันเยอะ อยากเลี้ยงปลาแนวๆ ราคาสักตัวละ 150 มีงบ 1000 บาท จะแนะนำปลาอะไรดีครับ (ราคาปลาเกินได้นะครับ แต่อยากได้แบบว่ายเป็นฝูงครับ) เอาตรงๆคืออยากเลี้ยงเสือพ่นน้ำเพราะถ้าเชื่้องมันเลี้ยงโชว์เพื่อนบ้านที่แวะมาเยี่ยมบ้านได้อะครับ ให้อาหารให้มันพ่นน้ำได้ ดูแนวดีครับ อยากรุ้ว่ามีปลาประเภทไหนที่มองลงไปในบ่อแล้วสะดุดตา โชว์คนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/07/2560 [14:47:43] โดย Southblade »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)