วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:30:26]

เลี้ยงกุ้งแคระ

#30 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 01/08/2560 [20:38:23]
วันนี้วิ่งไปเยอรมันไปซื้อสองสีนี้มาอย่างละ 2 ตัว แพงมากๆๆๆ

ไม่รู้ได้ตัวผู้ตัวเมียมาบ้างไหม ลุ้นลูกว่าจะออกมาสีไหน
#31 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 03/08/2560 [21:49:53]
เห็นลูกกุ้งสีแดง ตัวเล็กๆ 5 ตัว แล้วมีแม่ที่ท้องอีก 2 ตัว ถ้ามีกุ้งเยอะๆจะทำยังไงดี

#32 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 04/08/2560 [11:21:15]
เห็นลูกกุ้งสีแดง ตัวเล็กๆ 5 ตัว แล้วมีแม่ที่ท้องอีก 2 ตัว ถ้ามีกุ้งเยอะๆจะทำยังไงดี

กว่าจะเยอะ ผมว่าอีกนานนะ ขนาดผมตอนแรกซื้อมา 50 กว่าตัว(ขายส่ง) ตอนนี้ยังไม่เคยเห็นมันเยอะขนาดเต็มบ่อสักทีครับ  [cry01]
#33 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 04/08/2560 [11:31:25]
อืม ผมก็ว่ากว่ากุ้งจะบูมนานนะครับ    [smile01]

แล้วพอมันบูมจนล้น  สักพักมันจะค่อยๆทยอยหายไปเองล่ะ
คล้ายๆมันปรับสมดุลย์ในตู้เหมือนกัน   [confuse01]

คือตู้ผมเคยบุมนะครับ 
ตู้สิบนิ้วหัดเลี้ยง เคยบูมไปจนเกิน100ตัวครับ   [smile01]
#34 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 04/08/2560 [11:34:28]
ผมก็เจอแบบเดียวกันอย่างนี้ครับ กุ้งก็มีการปรับสีได้อยู่นะครับ
เคยเอาลงไปสีนึง สักพักไม่นาน ผมเจอว่ามันเปลี่ยนสีไป แบบที่ไม่เคยเอากุ้งแบบนี้ลงตู้น่ะครับ

อีกอย่างนึง ผมคิดว่าอาจจะเพราะผมเลี้ยงรวมกันหลายอย่าง
เชอรี่ เหลือง บลู ไทเกอร์ ซูชิ ส้ม
พอปล่อยไปเรื่อยๆผสมกันไปมาก็เลยสีหลุด ก็อาจเป็นไปได้ครับ

ถ้าไม่คิดมาก ก็น่ารักดีครับ แปลกดี   [smile01]
เคยเจอตัวดำปี๋คล้ายๆคิงคองด้วย  ซูชิสีส้มแถบแดงก็ยังเคยเจอ   [smile04]

จะว่าไป ขอถามนิดครับ กุ้งแคระส้มเนี่ย มันเลี้ยงง่ายไหมครับ แล้วออกลูกในน้ำจืดเหมือนเชอรี่หรือเปล่า

เพราะอ่านจากไหนจำไม่ได้แล้ว ว่ากุ้งส้มมันออกลูกในน้ำกร่อย?
#35 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 04/08/2560 [13:45:25]
จะว่าไป ขอถามนิดครับ กุ้งแคระส้มเนี่ย มันเลี้ยงง่ายไหมครับ แล้วออกลูกในน้ำจืดเหมือนเชอรี่หรือเปล่า

เพราะอ่านจากไหนจำไม่ได้แล้ว ว่ากุ้งส้มมันออกลูกในน้ำกร่อย?

ขออณุญาติคุณStarตอบคำถามของคุณDear_jan.นะครับ
คือของผมก็ไม่รู้จะเรียกแคระส้มได้หรือเปล่า
เพราะที่ซื้อๆมาตอนแรกมันก็เหลืองธรรมดานี่แหละครับ
แต่เลี้ยงไปเลี้ยงมา มันมีโผล่เป็นสีส้มทั้งตัวบ้าง  สีส้มซูชิไปเองบ้างครับ
สีม่วงๆริ้วๆลายแบบกุ้งไทเกอร์ก็ยังเคยเห็นครับ

อย่างไอ้หมอนี่ ผมไม่เคยซืัอมาเลี้ยงนะครับ อยู่ดีๆมันโผล่มาเองจากพุ่มใม้  [lol01]

แคระส้มนี่ไม่แน่ใจว่าคุณหมายถึงเครแคระส้มหรือปล่าวนะครับ
ซึ่งผมไม่เคยเลี้ยงอ่ะครับ

แต่ผมว่าพวกกุ้งแคระคอมมอนนี่เลี้ยงไม่ยากนะครับ
ก็ทำตามปกติทั่วๆไปน่ะครับ [smile01]
น้ำสะอาด  น้ำไม่แรงมากนัก  มีที่หลบให้มันบ้าง 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/2560 [13:49:32] โดย GAMMARAY »
#36 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 04/08/2560 [13:53:50]
ขออณุญาติคุณStarตอบคำถามของคุณDear_jan.นะครับ
คือของผมก็ไม่รู้จะเรียกแคระส้มได้หรือเปล่า
เพราะที่ซื้อๆมาตอนแรกมันก็เหลืองธรรมดานี่แหละครับ
แต่เลี้ยงไปเลี้ยงมา มันมีโผล่เป็นสีส้มทั้งตัวบ้าง  สีส้มซูชิไปเองบ้างครับ
สีม่วงๆริ้วๆลายแบบกุ้งไทเกอร์ก็ยังเคยเห็นครับ

อย่างไอ้หมอนี่ ผมไม่เคยซืัอมาเลี้ยงนะครับ อยู่ดีๆมันโผล่มาเองจากพุ่มใม้  [lol01]

แคระส้มนี่ไม่แน่ใจว่าคุณหมายถึงเครแคระส้มหรือปล่าวนะครับ
ซึ่งผมไม่เคยเลี้ยงอ่ะครับ

แต่ผมว่าพวกกุ้งแคระคอมมอนนี่เลี้ยงไม่ยากนะครับ
ก็ทำตามปกติทั่วๆไปน่ะครับ [smile01]
น้ำสะอาด  น้ำไม่แรงมากนัก  มีที่หลบให้มันบ้าง

กุ้งแคระสีส้มนี่แหละครับ กุ้งเครแคระ ผมไม่กล้าเลี้ยง กลัวมันตายแล้วทำใจไม่ได้  [cry01]
จำได้ว่า เคยมีกระทู้สอนเพาะกุ้งแคระสีส้มในน้ำกร่อย เลยไปหาข้อมูลเพิ่มดู มันมีกุ้งแคระส้มสองแบบจริงๆ แบบที่เลี้ยงในน้ำกร่อย กับแบบที่พัฒนามาจากกุ้งตระกูลเชอรี่ ขอบคุณมากครับ  [lol01]
#37 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 04/08/2560 [18:08:52]
ตู้ขนาด 50 ลิตร ปลาก็ 15 ตัว กุ้งตัวโตลงไว้ รวมทั้งเก่าและใหม่ 14 ตัว ในนั้นมีแม่กุ้ง 3 ตัว คลอดไป1ตัว เห็นตัวเล็กๆ 5 ตัวรออีก สองตัวไม่รู้จะได้ลูกกุ้งมาอีกเท่าไหร่ เลยกลัวจะแน่นตู้ น้ำจะเน่าเพราะขี้ๆท่านทั้งหลาย ตอนนี้น้ำยังใสอยู่กลัวตะไคร่ทั้งหลาย ตอนนี้มีแค่สีน้ำตาลพอให้กุ้งหอยได้กิน

คนขายบอกสีซอคโกแลค แต่ดูยังไงก็ดำๆ
#38 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 04/08/2560 [19:31:01]
ใจเย็นๆครับ รอไปสักพัก ควบคุมระบบให้ดีๆ
พอได้รอบของมัน เดี๋ยวกุ้งน้อยโผล่มาเพียบ มีชิวิตชีวาล่ะครับ [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/2560 [19:32:35] โดย GAMMARAY »
#39 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 05/08/2560 [18:59:44]
ลูกกุ้งรอบแรกมีประมาณ10 ตัว แม่กุ้งอีกตัวท้องใหญ่ใกล้คลอด ช่วงนี้ทำความสะอาดตู้เปลี่ยนถ่ายน้ำได้ไหม หรือว่าควรรอสักพัก
#40 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 05/08/2560 [22:00:58]
ขออณุญาติตอบในส่วนที่ผมเคยทำก่อนนะครับ ตอนฝึกหัดเลี้ยง กุ้งมีใข่กันหลายตัว ผมก็ถ่ายน้ำครับ
บางทีถ่ายโหดด้วยเกินครึ่งตู้แน่ะ  ก็ไม่เป็นไร แค่ระวังคอยดูอย่าดูดลูกกุ้งตัวเล็กๆติดออกไปก็พอครับ [smile04]

แต่ตอนหลังๆ พอมาอ่านๆบทความในนี้บางท่านบอกว่าให้ปล่อยไปก่อนก็มีครับ
หรือบางท่านบอกว่านานๆถ่ายทีครั้งล่ะน้อยๆกันค่าน้ำเปลี่ยนกะทันหันจนกุ้งสลัดใข่ครับ

อันนี้ก็แล้วแต่จะพิจารณานะครับ [smile01]

#41 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 09/08/2560 [23:40:34]
ผมเจอปัญหาแฮะถ้าไม่ถ่ายครึ่งตู้เสดอะไรไม่รู้ไม่ใช่ขี้กุ้งด้วยเพราะผมจำได้ว่าขี้มันจะเป็นขีดดำเล็กๆ แต่นี่เป็นขุยๆสีน้ำตาลชอบอยู่แถวๆใต้มอส  [hungry01]
รายงานผลสาหร่ายหางกระลอกซะหน่อยเลยละกันหลังจากลงทุนนั่งรถสาย 2 รอบเสียเงิน 40 บาทเพื่อไปเอาสาหร่ายกระถางละ10บาท  [shock01] จากการสังเกตุการลอกคราบในตู้รอบนี้พวกที่สีตกเปลือกมีสีใสๆ ตอนนี้เริ่มมีสีแดงกลับมาประมาณหนึ่ง โดยรวมผมถือว่าอาการดีขึ้นไม่ได้ให้อาหารอะไรในตู้เพิ่มนอกจากผักโขมต้มเปื่อยครับ [smile02]
#42 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 10/08/2560 [16:36:05]
ถ่ายน้ำประมาณ 10% คะ ลูกกุ้งยังอยู่ดี แม่กุ้งที่มีไข่ก็ยังอุ้มท้องต่อ สงสัยชินเพราะเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ เอามือล้วงไปถ้าไม่โดนตรงๆก็ไม่ว่ายหนี  แต่เพื่อความปลอดภัยเลยหาตาข่ายถี่ๆมาครอบตรงท่อดูดน้ำ ถึงขี้ปลาจะดูดได้น้อยลงแต่กุ้งปลอดภัยแน่นอนทำแบบนี้สบายใจดีคะ
#43 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 10/08/2560 [16:42:23]
ผมเจอปัญหาแฮะถ้าไม่ถ่ายครึ่งตู้เสดอะไรไม่รู้ไม่ใช่ขี้กุ้งด้วยเพราะผมจำได้ว่าขี้มันจะเป็นขีดดำเล็กๆ แต่นี่เป็นขุยๆสีน้ำตาลชอบอยู่แถวๆใต้มอส  [hungry01]
รายงานผลสาหร่ายหางกระลอกซะหน่อยเลยละกันหลังจากลงทุนนั่งรถสาย 2 รอบเสียเงิน 40 บาทเพื่อไปเอาสาหร่ายกระถางละ10บาท  [shock01] จากการสังเกตุการลอกคราบในตู้รอบนี้พวกที่สีตกเปลือกมีสีใสๆ ตอนนี้เริ่มมีสีแดงกลับมาประมาณหนึ่ง โดยรวมผมถือว่าอาการดีขึ้นไม่ได้ให้อาหารอะไรในตู้เพิ่มนอกจากผักโขมต้มเปื่อยครับ [smile02]

เรื่องสีกุ้ง ตอนนี้ทำใจคิดว่าน่าจะสีอ่อนแบบนั้นละ เพราะตัวไหนสีแดงก็แดงแปร๊ด แถมตัวใหญ่ขึ้นเยอะ ตัวสีอ่อนก็ตัวโตขึ้นแต่ไม่แดง ใสๆแบบนั้นเหมือนเดิม ไม่รู้ไปแอบลอกคราบตอนไหน ตอนแรกมีตัวโตตัวเดียว ตอนนี้มีสามตัวใหญ่ๆ
#44 Re: เลี้ยงกุ้งแคระ เมื่อ: 19/08/2560 [07:05:13]
กลับมาซีดอีกละ หางกระรอกไม่ได้ช่วยอะไรเลย  [cry01] นี่ขนาดให้อาหารหลากหลายมากเลยนะเนี่ย ทั้งผักโขม ใบหม่อน แครอท
เดียวลองอาหารกุ้งเครที่เขาเอาไว้ขุนสีกุ้งดีกว่าทีนี้ [hungry01]