วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:53:56]

ทำไมมองด้านหน้าแล้วตู้ดูเขียวๆ ทั้งที่มองจากด้านบนไม่เขียว

ตามหัวข้อเลยครับ ตะไคร่ไม่มี ที่กระจกด้านหน้า และด้านข้าง มีเฉพาะ(ด้านหลังติดสติ๊กเกอร์สีดำ) มองจากด้านข้างและด้านหน้ามีสีเขียวๆทั้งตู้
แต่พอมองด้านบนไม่มีสีเขียวเหมือนข้างตู้ ไฟ ฟ้า10 วอม4 ขาว6 ยูวี3 รอยัลบลู 7 ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เป็น

น้ำใส

รบกวนด้วยนะครับ(รูปไม่มีเพราะโทรศัพท์ส่งซ่อม เครื่องสำรองถ่ายออกมาฟ้าทั้งตู้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/06/2560 [18:08:15] โดย Over [N] »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กระจก ทำตู้ไม่ใช่แบบใส รึเปล่าครับ  [mad03] [mad03] 
น้ำเขียวนี้ ผมเคยเป็นแต่ตอนใส่ แพลงตอนพืชอ่ะนะ
กระจก ทำตู้ไม่ใช่แบบใส รึเปล่าครับ  [mad03] [mad03] 
น้ำเขียวนี้ ผมเคยเป็นแต่ตอนใส่ แพลงตอนพืชอ่ะนะ

ผมว่าไม่ใช่นะครับ เพราะก่อนนั้นมันไม่เขียว ลองเปลี่ยนน้ำขัดตู็แล้ว ก็ยังเขียว
ลองตักน้ำใส่แก้วใส แล้วมาส่องไฟขาวปกติดูคับ ว่าน้ำใสหรือน้ำเหลืองรึป่าว